วิ่ง 100 วัดรอบอยู่ที่เท่าไหร่กันบ้างครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย TamakinG, 1 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    ของผม 3200 ครับ สูงอยู่ ชาเรด G102 ครับ ตอนนี้ใกล้พังเต็มที่ครับ ใครมีร้านทำสี ช่วงล่างเด็ดๆ บอกกันได้นะครับ ส่วนเครื่องเดี๋ยวให้เทพทำ ...

2. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    ถ้า เป็นเครื่อง EF เกียร์ ef นะครับ 80 รอบจะอยู่ 3300 ครับ ถ้า 100 จะอยู่ 4200 หน่อยๆครับ

ผมใชอยู่ประมาณนี้

3. rukawamai

rukawamai New Member Member

19
    0
    0
    ของผมก็4000 กว่าๆ ครับ ไม่รุ้มันเปนปกติ ของEF Bo ป่าว เพราะเครื่องเดิมผมวิ่ง 100 ที่ ไม่เกิน3200 รอบ งับ

4. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    มันอยู่ที่อัตราทดของเกียร์ด้วยคับ

5. kamikaze_ho

239
    0
    0
    มันเป็นเรื่องปกติของเกียร์ EF อยู่แล้วครับ

เกียร์ EF มัน จัด กว่า เกียร์ ED

ละก็แรงกว่า สะใจกว่า 555

6. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    ที่ถามน่ะ ไม่ใช่ไร หรอกเห็นรอบมันจัดๆกันจัง กลัวว่าเครื่องมันจะโทรมเร็วน่ะ ไม่รู้ว่าผมคิดอย่างงั้นจะถูกหรือปล่าว เห็นรถใหม่ๆเค้าวิ่งร้อยกันแค่ 2500 ได้มั้ง ก็ต่างกันเยอะอยู่น่ะ

7. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เหมือนที่กล้าบอกนั่นแหละครับ อยู่ที่อัตราทดเกียร์
    จริงๆแล้วจะเอามาเทียบกับคันอื่น รุ่นอื่นข้อมูลที่ได้ไปคงวิเคราะห์อะไรไม่ได้

จัดไม่จัดมันอยูที่ว่าวิศวะกรออกแบบเครื่องตัวนี้มาให้มีแรงบิดสูงสุดที่เท่าไหร่
    มีแรงม้าสูงสุดที่รอบเครื่องเท่าไหร่ แล้วจึงออกแบบอัตราทดเกียร์
    ให้สัมพันธ์กับเครื่องตัวนั้นๆ

vios 109 แรงม้ากับเกียร์ auto 4 speed
    Jazz 88 แรงม้ากับเกียร์ Auto CVT มากถึง 7 Speed

แรงม้าต่างกัน แต่วิ่งได้เท่าๆกัน ... เพราะเกียร์ครับ
    มีให้ทดเยอะ ก็ไม่ต้องใช้แรงอะไรมากก็ทำความเร็วได้เหมือนกัน

ดังนั้นเครื่องที่มี CC น้อยๆ เกียร์จึงทดเยอะหน่อยเพื่อให้มีแรงพอในรอบต้นๆ
    ที่ความเร็วที่เริ่มจะสูงจึงอาจจะมีรอบที่สูงกว่ารถทั่วๆไปบ้าง
    เพราะอัตราการทดเกียร์มันทดไว้เยอะ

ผมคิดว่าน่าจะเป็นเหตุผลนี้นะครับ

8. MiRa_JuM

MiRa_JuM New Member Member

88
    1
    0
    อยู่ที่จำนวน สูบด้วย หรือเปล่าหว่า ?

9. kamikaze_ho

239
    0
    0
    สูบเยอะ จะรอบต่ำว่า สูบน้อยใช่ป่าวครับ

10. rollinbabyoil

rollinbabyoil Member Member

48
    1
    8
    เครื่อง EF เกีย ธรรมดาติดเครื่องมา วิ่ง 100

รอบ 4พัน ครับ

11. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ของผมเท่ากับหนุ่มทุกอย่างครับ (อิอิ..เล่นง่าย)
    แต่ตอนเครื่อง EF Boเกียร์ED
    รอบจะต่ำกว่าประมาณ 500 -700รอบ
    ทุกย่านความเร็วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้