กติกาและการแบ่งรุ่นของGymkhana มีอะไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย witarn, 22 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    คืออยากทราบว่ากติกาและการแบ่งรุ่นของGymkhana มีอะไรบ้างครับ ของผมเป็นรถวางเครื่องต่างยี่ห้อแข่งได้หรือเปล่า เป็นฮุนไดสคูปวางเครื่อง โตโยต้า4a-ge 16 v ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ขอให้มาเถอะครับ มีรุ่นให้ลงแน่นอน

แต่ล่ะรายการก็กติกาแตกต่างออกไป บอกไม่ได้อ่ะครับ

3. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    การแข่งขันจิมคาน่า "รถทุกชนิด ทุกประเถท ที่ใจอยากจะแข่งอ่ะ" มาได้เลยที่สนามครับ ส่วนรุ่นอะไรนั้น มาเจอที่สนามสอบถามจากเจ้าหน้าที่ หรือเพื่อนๆ ที่มาแข่งเป็นประจำได้เลยครับ ยินดีต้อนรับทุกๆ หมู่เหล่าครับ...

:cool:

4. witarn

355
    8
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ เคยเห็นแข่งที่หลังซีคอนครั้งนึง โห เท็นแต่ละท่านขับกันแล้วสุดๆ ยังมิกล้าไปตอนนี้หรอกครับ ยังไม่เคยเข้าโค้งแบบสลาลอมด้วยซ้ำ คืออยากรู้กติกาทั่วไปแล้วอยากจะฝึกก่อนซักนิดก่อนจะไปขับจริงๆน่ะครับ แรงบันดาลใจก้อมาจากทุกท่านในสนามแหละครับ อยากขับแบบนั้นได้มั่ง

5. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    จริงๆแล้ว สลาลอม มันยังไม่ได้เสียวเท่าโค้ง HI SPEED นะคับ เข้าแบบให้ท้ายช่วยเลี้ยว สนุกและมัน = เปลืองยาง อิอิ

6. witarn

355
    8
    0
    นั่นแหละคับเสียวหลุดชะมัด...เลี้ยวกันทีเอี๊ยดอ๊าดน่าหนุก :)

7. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
  8. COROLLA BOY

507
    1
    0

ขั้นต้นนะคับ ก็ไปฝึกการเปลี่ยนเกียร์ลงต้อง ฮิว&โท ด้วยนะคับเพื่อให้รถไม่เสียอาการและ ป้องกัน เกียร์กับเครื่องกระจาย ถ้าไม่คล่องก็ฝึกๆดูคับเพราะใช้ทุกโค้ง คับ

9. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    เครื่องเหมือนผมเลยนะ
    ลงเป็นเครื่อง ไม่เกิน1600 cc นะครับเป็นรุ่นที่เล็กที่สุด
    และคนเยาะที่สุด
    รุ่นนี้เป็นรุ่นที่สนุกมากนะครับ

10. witarn

355
    8
    0
    โห...ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ ที่นี่อบอุ่นดีนะคับ

11. witarn

355
    8
    0
    รับทราบครับผม :)

12. bank2civic

bank2civic New Member VIP

274
    5
    0
    มาลงเลย กลัวอะไร ไม่ลองแล้วจะรู้หลอว่ามันเป็นยังไง ไม่ต้องซ้อมครับ มาแข่งถือว่ามาซ้อม เนอะๆๆๆ พี่ๆ เนอะๆๆๆ

13. witarn

355
    8
    0
    เอางั้นเลยเหรอคับ อายแย่ ยิ่งขับห่วยๆอยู่ด้วย :p

14. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    หุหุหุหุ มาเหรออ่ะคับพี่น้อง แต่ว่าตอนนี้หารายการแข่งมันยากซะเหลือเกิน

15. bank2civic

274
    5
    0
    อย่าไปกลัวครับ ถ้าคิดแต่ว่า อายๆ แล้วเมื่อไหร่ เราจะเก่งล่ะครับ ดีที่แล้วผม วิ่ง ที่โหล่ ตลอด ผมยังวิ่งเลยครับ พอปีนี้ก็เริ่มดีขึ้น เรื่อยๆ เราต้อง พยายามครับ ถามพวกพี่ๆ ได้ทุกคน ไม่มีครายงก วิชาหลอก พี่น้องกันทั้งนั้น .........................................เป็นกำลังใจให้ครับ มาแข่งเป็ฯเพื่อนกันครับผม

16. witarn

355
    8
    0
    คับผม :D

17. nokyoongza

nokyoongza New Member Member

137
    0
    0
    แล้วมีแข่งอีกเมื่อไหร่คะ รถแก็สลงได้ป่าวคะ ขับยังไม่เก่งแต่ชอบ

18. witarn

355
    8
    0
    ว่าแต่เทคนิคในรูปใช้ไงครับ ประมาณว่าถึงโค้งกดเบรคพร้อมคันเร่ง แล้วเปลี่ยนเกียร์ก่อนเข้าโค้งหรือเปล่าครับ :confused:

19. pomgambino

799
    10
    18
    ลงได้คับ
    มาโลด
    ไม่มีใครเก่งแต่เกิดคับ
    :D
    [email protected]

20. COROLLA BOY

507
    1
    0
    คืออย่างนี้คับ...............เวลารถอยู่ที่ความเร็วนะจุดๆนึงเวลาเราลดเกียร์ลงเกียร์ที่ต่ำกว่าเกียร์ที่วิ่งอยู่มันจะเกิดความแต่ต่างของรอบเครื่องยนต์คับ ถ้าเราไม่ทำ ฮิว&โท เวลาเราลดเกียร์จะเกิดการกระชากอย่างรุนแรงซึ่งมันจะเกินผลเสียกับ อาการรถ และ อุปกรณ์ในรถได้คับ :)

เวลาเราจะเข้าโค้งเราก็ต้องลดความเร็วลงมา ดังนั้น เราก็ต้องลดเกียร์ลงตามเพื่อที่จะให้รถมันกำลังที่จะออกจากโค้งได้เร็วที่สุดคับ จึงนิยมทำกันก่อนเข้าโค้ง แต่จริงๆแล้ววิธีนี้ผมก็ใช้บนถนนด้วยนะคับ เพราะว่าผมไม่อยากให้เฟือง Synchronizer สึกเร็วคับ แถมยังทำให้ไม่หัวถิ้มหัวตำอีกด้วย :)

จริงๆแล้ว Gymkhana เป็นอะไรที่ใช้งบการทำรถน้อยมากๆเลยคับ ถ้าคุณจะเริ่มแข่งอย่างจริงจังก็แค่(ถ้ามีงบมากหน่อยก็หาซื้อ shock ab ดีๆสักชุดก็พอ แต่ถ้างบน้อยก็เอา shock ab เดิมๆไปอัดให้มันแข็งๆหน่อยก็พอแล้วก็หาสปริง load มือ 2 ราคาถูกๆก็ใช้ได้แล้วคับ ตอนผมเล่นแรกๆก็ทำอย่างนี้อะคับ) จากนั้นก็ปรับมุมล้อให้ล้อหน้ามัน แบะ (camber เป็น - ) ส่วนจะปรับขนาดไหนก็อยู่ที่รถเอียงขนาดไหนคับถ้าเอียงมากก็ - มาก ส่วนเครื่องก็ 4AGE ผมว่าก็ไม่น่าจะเป็นลองเท่าไหล่ที่เพิ่มก็เอา LSD มาใส่เวลาเลียวจะได้ออกจากโค้งได้ง่ายไม่ต้องอมคันเร่งมากนัก คับ :) ส่วนยางก็เอาตามงบแล้วกันคับ

ยังไงก็ขอให่มาสนุกแล้วกันคับไม่ต้องเครียดอะไรมากมายเวลาแข่งเพราะว่าเรามาพักผ่อนกันคับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2007
  21. nokyoongza

137
    0
    0
    งั้นจะเข้ามาดูบ่อยๆ

ถ้าลงได้ก็จะลงค่ะ ใช้เครื่อง Exsior ปี 97 เครื่อง 1600 ติดแก็ส ค่ะ ถ้าลงได้ก็อย่าลืมชวนด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

22. pomgambino

799
    10
    18
    รุ่นมือใหม่ลงได้คับ
    มาแข่งกับแฟนผมหน่อย ผู้หญิงยิ่งน้อยๆอยู่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2007
  23. witarn

355
    8
    0
    ชัดเจนเลย ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปฝึกดู :p

24. Pray b16

Pray b16 New Member Member

16
    0
    0
    อันนี้เจ๋งมากครับ ชอบการโพสของคุณ COLLABOY มากนะผมติดตามมาตลอดเจ๋งดี โดยส่วนตัวแล้ว
    ผมโคตรชอบรถรุ่นนี้เลยนิ่มดีครับนั่งแล้วไม่กระด้าง UP ให้ครับ

25. coos

coos New Member Member

2
    0
    0
    รถ AUTO สามารถเล่น Gymkhana ได้ป่าวงะคับ :confused:

26. nokyoongza

137
    0
    0
    แข่งเมื่อไหร่บอกด้วย

อยู่ Corona Club ก็ชอบ Gymkhana ก็หลายคน ถ้าว่างแวะไปเยี่ยมกันบ้างนะคะ
    รบกวนบอกด้วยนะคะว่าแข่งเมื่อไหร่ [email protected] ขอบคุณมากค่ะ

27. pomgambino

799
    10
    18
    สบายมากคับ
    มาลองได้เรยคับผม

28. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ปีที่แล้วพี่ยังโดนเกียร์ออตโต้เกินเลยนะ
    พัดกันแพ้พัดกันชนะ
    ปีนี้มันเปลียนเป็นเกียร์ธรรมดาแล้วมันกินทั้งปีเลย

29. ลองด้วยได้ป่าว

30. bank2civic

274
    5
    0
    มาแข่งก่าพี่สาวผมหน่อย (แฟนพี่ปอมอ่ะล่ะ) จะได้ มีสาวๆนักแข่งเยอะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้