อาการมันมีอยู่ว่า

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย P_O_P_U_L_A_R, 2 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    ผมใช้ 405 gr ออโต้(คาบิว) พอดีไปชนท้ายกระบะมากระจังและไฟหน้าแตก
    แต่ก้อยังขับได้ แต่มันมีอาการรอบไม่นิ่งมันจะอยู่ที่
    ประมาณ1400/1000 กับ1000/700ตัวแรกไม่เป็นไร แต่ตัวหลังสิคับ เครื่องสั่น
    เหมือนดับ พอใส่ D คราวนี้อาการสั่นหนักเลยบางทีดับไม่รู้เป็นเพราะอะไร
    ปิดแอร์ก้อช่วยได้ไม่มากหรือไม่ได้ช่วยเลยบางที มันจะเป็นๆหายๆไม่ทราบ
    มีสมาชิกคนไหนเคยเจออาการแบบนี้บ้าง เกือบลืมแล้วบางที่แอร์ก้อหยุดทำงานเฉยเลย ACก้อดับไป ขับไปสักพักก้อ ติด เดียวติดเดียวดับ ผมขับแล้ว
    หงุดหงิดมากๆ และไม่ชินเกียร ออโต้แถมขับหน้าอีกตั้งหาก เดิมผมขับเกียร
    ธรรมดาขับหลังน่ะเพิ่งได้405 มาได้ประมาณเดือนเองเลยยังไม่คุ้น หรือมันไม่ยอมรับผมก้อไม่รู้ ชอบเกิดอะไรแปลกๆหลายครั้ง รบกวนด้วยครับ

2. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    มานเป็น อาการ ขอ เครื่อง ยนต์ ที่ ความร้อน กำลัง จะ ขึ้น สูง ครับ

เช็ค ที่ หม้อ น้ำ กับ พัด ลม น่ะ ครับ ว่า ยัง ปกติ ดี อยู่ หรือ เปล่า

3. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    พัดลมยังหมุนดีคับความร้อนก้อไม่ขึ้นน่ะ จะขึ้นก้อตอนปิดแอร์ กับแอร์ดับน่ะแหล่ะคับ เออ ว่าแต่พัดลมแอร์กับหม้อน้ำใช้
    ชุดเดียวกันใช้ไหมคับเพราะเห็นแค่2ตัวหน้ารังผึ้งแอร์นั้นแหละคับ

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    พัดลมทั้ง 2 ตัวหน้า

เป่าทั้ง รังผึ้งหม้อน้ำ และ รังผึ้งแอร์ครับ

แต่มันจะเป็น 2 สเต็ป

ตัวนึงทำงานตลอด

อีกตัว เป็นตัวเสริม ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำเกิน 92 (มั้ง) มันจะมาเบ่งกล้ามช้วยเป่าครับ

รู้สึกว่า พัดลมนี้จะทำงานเมื่อเปิดแอร์เท่านั้นมั้งครับ

เรื่องความร้อนขึ้นมีหลายสาเหตุครับ เท่าที่เจอมามีดังต่อไปนี้ครับ

1.พัดลม หมดแรง
    2.น็อตยึดพัดลมหลุด ใบพัดเลยหลุดมาด้วย
    3.พัดลมไม่ทำงานเลย
    4.หม้อน้ำ รูข้างในมันเป็นตะกรันแล้วก็ตัน ต่อให้เติมน้ำดื่มสะอาดๆมันก็เป็นตะกรันได้ครับ
    5.ฝาหม้อน้ำ ซีลยางมันฉีกขาด ทำให้น้ำรั่วออกมาได้
    6.วาล์วน้ำเสีย ทำให้เมื่อเครื่องทำงานร้อนได้ที่ มันไม่ไหลเวียนน้ำออกไปที่หม้อน้ำ เพื่อการถ่ายเทความร้อน
    7.ปั๊มน้ำ รั่ว
    8.มีน้ำรั่วตามท่อต่างๆ
    9.ฝาสูบโก่ง น้ำเลยรั่ว
    10.พวกเซ็นเซอร์ต่างๆมันเสีย

แต่ละอาการก็แต่ละราคาซ่อมต่างกันไปครับ

5. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    เป็นไปได้นะครับ...หากเวลาเครื่องมีรอบสั่นแบบนั้น ลองตรวจสอบ
    1. อุณหภูมิครับ
    2. ระว่างที่เครื่องติด..รบกวนเปิดดูหม้อน้ำครับ ว่ามีหรือไม่
    3. คอยตรวจสอบใต้ท้องรถว่ามีน้ำหรืออะไรที่หยดออกมา ที่ไม่ใช่น้ำแอร์ (จับดูจะรู้คับ)

เพราะผมเคยเจอการแบบนี้ครับ...เครื่องมีอาการเสียงดังครับ เพราะว่าลูกปืนปั๊มน้ำแตกครับ..เครื่องจะมีเสียงดังและช่วง
    ความร้อนสูง..เครื่องเดินไม่เรียบ พูดง่ายๆ น้ำพร่องครับ..ลองดูครับ..หายไว ๆ นะ

6. P_O_P_U_L_A_R

34
    0
    0
    น้ำปกติคับ แต่อาการมันเปลี่ยนไป ไม่รู้เกี่ยวกับ คอมแอร์รึเปล่า คือ ติดเครื่องรอบอยู่ที่ 1500 คอมแอร์ทำงาน1200 เข้าเกียร์
    1000-800 แต่อาการมันจะออกตอนเวลาแอร์ทำงานแล้วมีเสียง แป๊ะๆๆ แกบๆๆ ตรง คอนโซนหรือตู้แอร์ไม่แน่ใจ เหมือนอะไรช๊อต
    แล้วอาการมันก้อเหยียบคันเร่งมันจะวูบ บางที่เราเหยียบปกติแต่เครื่องมันมีอาการเหมือนเรา เหยียบปล่อยๆๆ บางทีก้อพุ่งออกไป
    เลยเหมือนเรา คิกดาวน์ ยังไม่มีเวลาเข้าอู่เลยทำงานทุกวัน วันอาทิตหยุดอู่ก้อปิด ผมเข้าอู่ตรงก่อนเลี้ยวเข้าสาย3 ซ่อมเปอร์โย
    มีใครเคยไปซ่อมไหมอยากรู้ว่า ok ไหม แต่ก้ออยากได้อู่แถวที่ทำงานเหมือนกัน ผมทำงานตรงซอย โรงบาลกรุงเทพ
    รบกวนด้วยคับพี่น้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้