ถามเรื่องเครื่องครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย JAZZza, 30 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เครื่อง 4g63 อีโว 3 เดิม ๆ
    ถ้าจะไปวิ่งแบบเต็ม ๆ ที่พีระโดยไม่พัง ต้องทำไส้ในด้วยหรือป่าวคับ :D

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมว่าวิ่งได้นะ
    รถผมก็วิ่งอยู่
    แต่ต้องรู้ลิมิตว่าบูสได้เท่าไหร่

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มครับ
    แค่ทำเครื่องยนต์ให้ สมบูรณ์ และขับให้ได้ตามสมรรถนะของเครื่องเท่าที่มีอยู่ก็พอครับ ไม่เค้นก็ไม่พังครับ
    1. ชาฟท์อก-ก้าน ข้อเหวี่ยง ต้องมั่นใจว่าอยู่ในสภาพดี
    2. ระบบออย คูลเลอร์ต้องมีแรงดันสม่ำเมสอ
    3. ระบบน้ำหล่อเย็น ต้องปกติ
    4. ใช้หัวเทียนเบอร์ที่เหมาะสม
    5. ระบบท่อเดินอากาศขันให้แน่น
    6. สายไฟ+ปลั๊ก รัดแน่นทุกเส้น
    7. ปรับบูสท์เหมาะสม
    8. น้ำมันเกียร์+เฟืองท้าย ตามระยะ
    9. ระบบเบรคต้องทำงานได้ดี + ผ้าเบรคที่รองรับการใช้งานหนักได้
    9. **** อันนี้สำคัญครับ น้ำมันเครื่องต้องดี และเปลี่ยนถ่ายหลังซ้อมและก่อนแข่งจะปลอดภัยที่สุดครับ

รถเครื่องเดิมๆก็วิ่งจบได้ แค่ต้องทำให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ครับ

4. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ถ้าปรับบู๊ทเพิ่มจะได้ไหมคับ และควรบู๊ทที่เท่าไรอ่ะคับ
    แล้วถ้าจะโมเพิ่มโดยไม่ต้องเปิดฝาสูบ ควรทำอะไรบ้างคับ ให้ขับสนุกขึ้นโดยไม่ต้องเค้นเครื่องมาก จะได้ไม่พังอ่ะคับ
    ขอบคุณคับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ทำเบรค+โช้ค+ยาง ดีๆ
    ก็ขับสนุกแล้วครับ

บูส แนะนำเริ่มต้นที่ 1.0 ก่อน บาร์ขับสี่ จะเข้าไลน์ยาก ต้องหัดเดินคันเร่งเข้า-ออกโค้งไปก่อน
    พอชำนาญ แล้วค่อยๆ เริ่มเพิ่มบูสท์เอา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้