เปลี่ยนไฟท้ายไม่เป็นครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย น้องเหลือง, 27 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมเพิ่งจะซื้อมิร่าตัวที่มีชุดแต่งรอบคันมาจากโรงงานอ่ะครับสีเหลืองเครื่องคาบิวฯ แต่ไฟแบรคกับไปถอย
    มันขาดข้างละดวง หาช่องเปลี่ยนไม่เจอด้านในกะบะก็ไม่มีช่องเลยหาอยู่นานก้มๆเงยๆจนเวียนหัวแล้วอ่ะ
    ครับ ไปที่อู่เค้าก็หาไม่เจอบอกว่ารุ่นนี้ไม่เคยเปลี่ยน อ้อรุ่นนี้กะบะมันเปิดไม่ได้ครับเพราะมีหลังคาไฟเบอร์
    ติดถาวรทับอยู่ครับ รบกวนพี่ๆน้องๆด้วยครับเพราะเพิ่งจะมาเล่นรถรุ่นนี้อ่ะครับ ยังไงถ้าขี้เกียจพิมพ์ก็
    ยิงมาที่ 081-8400407 ได้ครับ ผมจะโทรกลับครับ

1. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    รถผมมันจะมีฝาปิดน๊อตสำหรับไขไฟท้ายออกมาได้ทั้งยวง
    ฝาปิดมันจะอยู่ในรถตรงมุมหลังรถพอดีกับไฟท้ายครับ

พอดีไม่เคยดูหรือแกะในคันอื่นนะ บางทีรถคุณอาจจะทำภายในมาไม่เหมือนกัน เพราะถ้าถึงขนาดไปให้ช่างเค้าช่วยดูแล้วก็ยังหาไม่เจอเนี่ยะผมว่ามันต้องพิศดารกว่าปกติเป็นแน่แท้

ลองหาดูใหม่อีกทีครับ ยังไงซะตัว body รถมันก็คงยึดน๊อตอยู่ที่เดียวกันนี่แหละ แต่ภายในถ้าบุมาไม่เหมือนกันคงอาจจะต้องงัดแงะและแกะอะไรออกมาก่อนหรือเปล่าถึงจะเห็นหัวน๊อตที่เอาไว้ไขไฟท้ายออกมาเปลี่ยนหลอดได้

2. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ตามนั้นเลยครับ แต่ขอเสริมหน่อยนะครับ
    ที่หลังไฟท้ายจะมีน๊อตเบอร์ #10 ตัวผู้โผล่มาครับ
    ค่อยเสียบกับตัวรถ แล้วยึดด้วยตัวเมียจากด้านใน

ปกติมันจะมีรูขนาดเหรียญ10 ให้สอดเครื่องมือเข้าไปถอด
    แต่ในกรณีของคุณเข้าใจว่าอาจโดยผ้าบุภายในบังอยู่
    เลยมองไม่เห็น ถ้าหาไม่เจอจริงๆลองถอดแผงข้างแล้ว
    ล้วงมือไปทำจากด้านข้างก็ได้ครับ

3. นั่นดิครับด้านในมันมีผ้าบุอยู่คงต้องมุดเข้าไปนั่งในกะบะจะได้มองเห็นถนัดๆ ขอบคุณมากครับเพื่อนที่เข้ามา
    ตอบให้ครับ พรุ่งนี้จะลองใหม่ครับ

4. พี่ท่านทั้งหลายครับหารูด้านในกะบะเจอแล้วแต่ด้านนอกกะบะนี่สิครับมันจนใจจริงๆเครื่องมือมัน
    เข้าไม่ถึงอ่ะ รถผมมันเป็นรุ่นสปอร์ตตี้ หลังคาไฟเบอร์มันหุ้มทับฝาท้ายไปเลยอ่ะครับเพราะถ้าจะ
    ถอดไฟท้ายต้องเปิดฝาท้ายด้วยอ่ะ ใครใช้รุ่นนี้อยู่เคยเปลี่ยนมั้ยครับแนะนำทีครับ

5. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    รถผม หลอดไฟเบรกขาด ข้าง 1 มานานละ ยัง ถอดออกไม่เป็นเลยครับ อิอิ

6. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    น๊อตเบอร์สิบอยู่ บนหัวโคมมันเลยครับ

7. PALM@ARCH

341
    2
    18
    ด้านบนโคมจะเป็นตัวเมียรอรับอยู่
    ถอดน๊อตเบอร์10 ตัวเดียวครับที่ด้านบนโคม
    ที่เหลือต้องใช้เทคนิคนิดหน่อย(กระดกบ้าง,งัดกันชนลงบ้าง)

ถ้าไม่ออกจริงๆวันMEETINGอาทิตย์นี้มาไหมครับ
    ถ้ามาติดหลอดมาด้วยแล้วกัน เด่วผมช่วยดูให้ครับ

8. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    ไปๆๆ ครับบ ผมคนแรกเลยใช้ บริการ อิอิ ไฟเบรกหลัง ขวา ไม่ติดมานานละครับ

ปล. (พี่ปาล์ม งานเข้าเลย)

9. PALM@ARCH

341
    2
    18
    ยินดีครับ พวกงานเบาๆอะ
    ส่วนงานหนักๆรอท่านประธานเลย 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้