อยากถามความรู้สึกคับ ระหว่างe30 กะเปอโย 405

การสนทนาใน 'E30 Club' เริ่มโดย ปราโมช, 30 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปราโมช

ปราโมช New Member Member

30
    0
    0
    คือใครเคยใช้ทั้งคู่อ่ะคับ อยากรู้ว่าอันไหนดีกว่ากัน สมรรถนะอ่ะคับ
    หน้าตามันต้องe30อยู่แล้น ชอบๆ แต่แค่อยากรู้คับ(พวกช่วงล่าง)

2. THE-MUST

THE-MUST New Member Moderator

628
    4
    0
    เปอโยไม่เคนอ่ะครับ..

(ความคิดเห็น ของ 1LBGT)
    ช่วงล่างเนี่ย ผมยอมรับมากๆเลยครับ ขนาด 2 คันที่ผมใช้แค่เดิมๆนะคับ

แล้วก้อ ชม.นี้ ราคานี้ ไม่มีรุ่นไหน ยี่ห้อไหน คุ้มไปกว่านี้แล้วคับ

ทั้งความปลอดภัย สมรรถนะ รูปทรง

ภายในเป็นหนัง อิสระ 4 ล้อ แอร์เย็นเจี๊ยบ(ทำให้ดีนะ)

ราคาซ่อมบำรุงก้อไม่โหด ราคาซ่อมช่วงล่างแข่งกะรถญี่ปุ่นได้เลย

อะไหล่ก้อเพียบ ทั้งเดิมทั้งแต่ง

(ความคิดเห็นของ toomyam )

ทำไมไม่มีใครพูดถึงข้อเสียบ้างแหละ
    ตัวผมเองมี2คัน 2ประตูและ4ประตู ผมจะเปรียบเทียบให้ดูคัน4ประตูของผมเดิมๆทุกอย่างปี2528ครับ
    รถของน้องวีออสเดิมๆครับ ขับไปต่างจังหวัดกัน(รวมๆละกัน)เป็นที่เอกฉันท์ทุกคนลงความเห็นกัน
    นั่งสบาย,เกาะถนน,เสียงฯลอี 30ดีกว่าหมดจะแพ้ก็การประหยัดน้ำมันเท่านั้น อี30 1,300 วีออส 1,000
    ก็แค่นั้น พ่อและแม่ผมบอกว่านั่งอี30ดีกว่าไม่ปวดเมื่อยแค่นั้นก็พอ ที่สำคัญถูกกว่าวีออสตั้งเยอะ
    นี่เป็นความเห็นของครอบครัวผมเท่านั้นเอง และต้องขอโทษคนที่ใช้รถวีออสด้วยครับที่พาดพิง
    แต่มันคือความจริงที่ประสพมา

ความคิดเห็นของผมเอง

ขอเสริมนะ อะไหล่แพงเนบางตัว เช่น แล็คพวงมาลัยพาวเวอร์ ราคามือ 2 ต้องมี 10000-14000 บาท ลูกหมากต่างๆเป็นของแท้ใหม่ เบิกห้าง ราคาลูกละประมาณ 500-600 บาท อันนี้ปกติ ส่วนชุดแต่งต่างๆก็มีมากให้เล่นหลายแบบ หรืจะหล่อเอาเองก็ได้ หาได้ตามเชียงกง

เรื่องระบบช่วงล่างเป็นแบบอิสระ 4 ล้อ ประกอบด้วยช็อคอัพ สปริง ยึดติดติดกับตัวปีกนก เป็นรูปตัว L แล้วต่อกับโครงรถอีกที ระบบล้อแยกออกเป็นอิสระต่อกัน ทำให้ทรงตัวและยึดเกสะถนนได้ดี

ข้อเสีย อายุอาจมากไปนิดตามสภาพอะไหลบางชิ้นแพงแต่ไม่มาก โดยรวมๆแล้วผมว่า OK. เลย ไม่งั้นไม่ใช้มา 10 ปีกว่าๆแล้วหละ...

3. inc148

inc148 New Member Member

87
    0
    0
    ผมตามพี่เขาครับไม่เคยลองเปอโยเหมือนกัน......

4. TOOMYAM

TOOMYAM New Member Member

101
    0
    0
    มันเอามาเปรียบกันไม่ได้หรอกครับ ขับหน้ากับขับหลัง

5. LBGT

LBGT New Member Member

3,305
    20
    0
    ถ้าพูดถึงอะไหล่อ่ะคับ

e30 หาง่ายกว่า :D

6. KoE311

KoE311 New Member Moderator

211
    1
    0
    เอาตามข้างบนเหมือนกันมะเคยใช้เปอร์โยเลยอะครับ

7. ปราโมช

30
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นคร้าบ

8. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ผมยังไงก็ E 30ครับ รถในท้องตลาดเยอะแสดงว่ามันต้องมีดีกว่าเปอโยแน่นอนครับ คนถึงได้นิยมกันขนาดนี้
    นี้ขนาดผ่านไป 20 ปีแล้วยังขับกัน เต็มถนนเลย เรื่องอะไหล่ หายห่วงครับ ใหม่-เก่า เยอรมัน- ญีปุ่น ถูกแพง

9. oziruno

oziruno New Member Member

21
    0
    0
    คือเกลียด405เป็นส่วนตัวคับ แฟนเก่าของแฟนผมขับ405 แต่ก็แอบดีใจเพราะแฟนผมบอกกับมันว่าอยากนั่งbmมากกว่า

10. ปราโมช

30
    0
    0

อันนี้เกี่ยวกันด้วยเหรอพี่!!!:D
    แต่จิงๆที่ผมดูๆนะ สาวๆที่นั่งbmนี่ สวยทุกคนเลย
    แต่ถ้าเป็นคนขับก็อีกเรื่องนะคับ อิๆๆ

11. อี30 กิน ขาดครับ ทั้งเทคโนโลยี แล้ว ช่วงล่าง จะไม่แตกต่างกันมากเท่าไหร่ ครับ แต่เล่นกันจริง ๆ อี 30 ไม่จุกจิก เท่าเปอร์โย

12. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    หาให้พี่คนสิครับไอคนที่จะมานั่งข้างๆสวยๆอะ

13. TOOMYAM

TOOMYAM New Member Member

101
    0
    0
    ไอ้ลามก ขอคนซิ

14. THE-MUST

628
    4
    0
    ..เอ็งก็เอาหมาที่เลี้ยงไว้มานั้งซิวะ...:p

15. ผมก็ใช้ e-30คนเเรกในชีวิตมาเหมือนกันครับ ตอนเเรกพ่อผมทิ้งรถคนนี้ไว้ที่สวนครับ รวมเวลาเท่าที่นับได้อะครับตั้งเเต่ผมเกิดมาปี2530 พ่อก็ซื้อรถใหม่ เเล้วไม่อยากขายe-30 ตอนนี้ผมเอามาซ่อมเเล้วใช้เองครับ
    ตอนเเรกก็คิดว่ารถรุ่นนี้คงอวสานไปเเล้วอะครับ พอเอามาซ่อมไปใช้ไปก็ ok เลยนะครับ อะไหล่หาได้เลื่อยๆ ครับพอดีผมทำรถให้มันเป็น้ดิมๆอะครับ ใช้ไป ซ่อมไป หาอะไหล่ไป มันไปอีกเเบบครับ
    ที่สำคัญถูกกว่ารถใหม่มากครับ
    ตอนนี้ก็หลงรักe-30เข้าเล้วครับ

16. THE-MUST

628
    4
    0
    ..มันจะสนุกก็ไอ้ตอนที่หาอะไหล่นี่แหละครับ....

17. + TUMMY +

+ TUMMY + New Member Member

58
    0
    0
    ดีกว่าหรือป่าว ไม่รู้แต่พี่ที่รู้จักกันสีทำงานอยู่อู่ ขายเปอร์โย 405 มาซื้อ E30 เรียบร้อยแล้ว...อิอิ

18. aomnoi

aomnoi New Member Member

3
    0
    0
    เปอร์โยอะไหล่หายากกว่าครับ ที่สำคัญหาแม็กซ์ใส่ยากมากๆ4รู108 รูเดียวกะวอลโวเลย นอกจากจะใส่อแด็ปเตอร์เปลี่ยนรูน็อต แต่ถ้าทำไม่ดีมีอาการล้อสั่นครับ

19. Oakman222

Oakman222 New Member Member

20
    0
    0
    405 ก็ ดีคับใหญ่กว่า แต่ขับหน้า หนึบมาก เคยขับ ถ้า mi16 รอบจัดคล้าย M3 แต่ไม่เท่านะครับ แต่แรงดีเลย ช่วงล่างหลังไม่ได้ใช้ สปรงคับเปง สวิง อาร์ม ทนมาก ยกขึ้นลงได้ เหมืนรถกะบะ ทนมาก
    30 มันให้ความคล่อตัวกว่า เพาะว่า เล็ก เคยคับ 2 ปาตู เหมือน โกคาร์ท ช่วงล่างแข็งกว่า ขับหลัง ถ้าได้ 320 ก็ ปลายดีก่าคับ 6 สูบ
    หนึบมากเหมือนกาน
    ส่วนตัว ถ้าได้ mi16 405 จาขับสนุกมากคับ ถูก ผมชอบมาก แต่ซ่อมเอาเรื่องเหมือนกาน
    ส่วน E30 ก็ ถ้าเราได้ 6 สูบ ก็เจ๋งคับ
    ตัดสินเอาเองว่าเอาใหย่ แต่ขับหน้า หรือว่า เล็ก แต่ได้ขับหลังคับ
    แต่ถ้าจาเล่นข้ามพันธ์ อี30 ดีก่าเยอะคับ

20. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

405ขุนขึ้นยากกว่า อะไหล่แพงกว่า ทนทานน้อยกว่า ความยืดหยุ่นทางการใช้งานน้อยกว่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้