สงสัยเรื่องลมยางโกคาร์ทครับ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย Kart Mania, 31 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kart Mania

Kart Mania New Member Member

8
    1
    0
    หวัดดีครับ

สงสัยเรื่องลมยางโกคาร์ท

ลมยางโกคาร์ท เนี่ยปกติอย่างที่ MSL เติมกันเท่าไหร่อ่ะครับ
    พอดีได้ไปขับที่ Speedway Pattaya มา ลมเขาเติมอ่อนมากอ่ะครับ ลองเอานิ้วจิ้มนี่ ยุบเลย

ถ้าเติมมากกว่าปกติ เนี่ยรถจะลอยๆ เบาๆ จะได้ความเร่ง/ความเร่งสูงกว่าปกติ
    แต่เวลาเข้าโค้งจะออกแนวสไลด์ๆ กว่าปกติ ใช่ไหมครับ

และถ้าเติมน้อยกว่าปกติ รถก้อจะหน่วงๆ กว่าปกติ แต่จะจิกโค้งดีกว่า ใช่ป่าวครับ

ถ้าผมเข้าใจถูก แปลว่าที่ Speedway เขาถือว่าเป็นเครื่องสองจังหวะ แรงกว่า จึงเน้นให้จิกโค้งแทน ผมเข้าใจถูกป่าวเนี่ย

แล้วเติมลมอ่อนๆ แบบนั้น ยางพังหมดนะสิครับ

ขอบคุณครับ

2. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38

ลมยางขึ้นอยู่กับประเภทของเนื้อยาง และ ยี่ห้อ ด้วยครับ
    ถ้าเป็น ยางชนิดนิ่ม (soft) แบบที่รถเครื่องสองจังหวะใช้กัน ความหนืดในการสำผัสพื้นผิวก็มีมากกว่ายาง medium หรือ hard โดยส่วนมากยาง soft จะเติมลมยางระหว่าง .7 - .9 ครับโดยมีตัวแปรสำคัญอีกอย่างคือความดันของลมยางที่เพิ่มขึ้นหลังขับว่าไม่ควรขึ้นเกินเท่าไหร่

สำหรับยาง hard ที่ใช้วิ่งอยู่กับรถเช่า 4 จังหวะ หลักๆ มีอยู่ 2 ยี่ห้อ ก็คือ BF กับ Siam fun kart
    เท่าที่เห็นรถส่วนมากเติมๆ กัน ก็จะใช้ความดันลมยางค่อนข้างสูงครับ ตั้งแต่ 1.2 - 2.0 ผมก็เห็นคนเติมมาแล้ว

สำหรับยาง hard ก็จะเสียเปรียบเรื่องระยะเบรคก่อนเข้าโค้งที่ต้องเบรคเร็วกว่า และ ใช้ความเร็วในโค้งได้น้อยกว่า สำหรับผมจึงเติมลมยางให้แข็ง เพื่อให้ยางมันกลมที่สุด เพื่อจะได้เวลากลับคืนมาในช่วงทางตรงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้