_,.-"*"-> ซ่ อ ม กั น ช น แ ต ก D.I.Y. ( +รูป )

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Dr.SATANON, 7 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18
    แบบที่บอกนี้เป็นการซ่อมแบบง่ายๆถูกๆนะครับ....
    ( ถ้าทำจริงตามอู่ดีๆเค๊ามีขั้นตอนมากกว่านี้เยอะ )

เอาไว้แก้ขัด หรือกรณีคันไม้คันมืออยากทำเองอ่ะ

ถ้าอยู่บริเวณเห็นชัดๆ หรือต้องการความเนียน...ไม่แนะนำจ๊ะ

- ถ้าเป็นไม่มาก(แค่รอยสีถลอกไม่เข้าเนื้อไฟเบอร์)ก็ใช้กระดาษทราย เบอร์400-600
    ขัดให้เรียบแล้วตามด้วยเบอร์1000 แล้วพ่นสีทับเลย
    - ถ้าเป็นมากขี้น(เข้าเนื้อไฟเบอร์)หลังจากขัดกระดาษทรายเบอร์400-600แล้วก็ต้อง
    โป้ว(ถ้าไม่มากก็แค่โป้วแดง ถ้ามากก็ต้องเหลืองแล้วแดง)กระป๋องเล็กซักร้อยก็มีครับ
    แล้วเบอร์1000+พ่นสี
    - กรณีไฟเบอร์แตกด้วยก็ต้องตัดแต่งส่วนยุ่ยๆออก(เจียร์) แล้วดามยึดด้วยไฟเบอร์แผ่น
    หรือเหล็ก(ยิงรีเบสยึด)+โป้วปิด(เหลือง,แดง)+รองพื้น+พ่นสี
    - ถ้าแตกมาก จะให้ดีก็หาซื้อผ้าไฟเบอร์+เรซิ่น+ตัวเร่ง(ชุดนึงไม่กี่ร้อย)มาบิ้ว ขึ้นมาใหม่
    แล้วขัดโป๊วทำสี งานน่าออกมาทนดีกว่าครับ

งบประมาณ...
    - กระดาษทราย ซัก 20 บาท
    - โป๊วกระป๋อง 80 บาท(ผมเลือโป้วแดงธรรมดาๆ)
    - สีสเปรย์กระป๋อง 35 บาท(กรณีมีตรงกะสีรถนะ)
    - ชุดสร้างไฟเบอร์ 2-3ร้อย(กรณีขอแบ่งซื้อมาได้)
    เบ็ดเสร็จไม่น่าเกิน 500 นาครับ.....

แต่งานออกมาเป็นไง..... ( อันนี้ผมไม่เกี่ยวนา )

ลองพิจารณาดูละกันครับ ว่าแบบไหนคุ้มกว่ากันเด้อ....

ด้วยความปรารถนาดีครับ@^__^@

Vasuta.com ถูกใจสิ่งนี้
  2. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ว่าด้วยอุปกรณ์.....( กรณีนี้ไม่แตกมากครับ :) )

---------> สีสเปรย์ 35 บาท
    ---------> กระดาษทราย 2 แผ่น(ผมเลือก400กะ1000ครับ) 20 บาท
    ---------> สีโป๊ว+ตัวเร่ง 80 บาท

งานนี้ลงทุน 35+20+80= 135 บาทครับ :)

3. Dr.SATANON

141
    8
    18
    พิจารณางานที่แตกครับ จากเผลอนิดเดียวเองเน๊อะ:(

4. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ต้องล้าง ทำความสะอาดให้ดีก่อนนะครับ :)

5. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ลงกระดาษทรายเบอร์หยาบ ให้เนื้องานไฟเบอร์สะอาด เลยไปเนื้อสีเล็กน้อย :)

6. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ผสมโป๊ว+ตัวเร่ง(1:10) ให้เนียนเข้ากัน
    working time = ประมาณ 10 นาที
    setting time = ประมาณ 30-60 นาที
    โป้วปิดรอยแตกให้ได้รูป(เกินไว้นิดหน่อยเผื่อขัด)

7. Dr.SATANON

141
    8
    18
    หลังโป้วเซ็ทตัว(ประมาณ 1 ชม.) ขัดกระดาษทราย(หยาบ->ละเอียด)
    จนเรียบได้รูป :)

8. Dr.SATANON

141
    8
    18
    แล้วต่อด้วยพ่นสีเสปรย์(บางๆซัก2-3รอบ) :)

9. Dr.SATANON

141
    8
    18
    รอแห้ง....ก็เรียบร้อย :D :D :D :D

10. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ประหยัดงบได้เยอะเชียวนาครับ555 :)

อู่คงคิด2-3พัน...เราทำ...ร้อยกว่าบาท...:D :D :D

ชั่วโมงเดียวก็เสร็จ...(ให้ดีทิ้งไว้วันแล้วขัด กิ๊กเลย) ;)

ไม่ยากครับ ขอบ่อกๆ :cool: :cool:

11. babyboy

babyboy New Member Member

141
    2
    0
    แจ่มอีกแล้วครับ กันชนหน้าแตกนิดเดียวครับ แต่ไม่รู้จะทำแบบพี่ได้เป่า
    เพาะสีแตกลายงาเกือบหมด:( :(

12. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ลองดูได้นี่ครับ ไม่น่าซีเรียส (ถ้าออกมาไม่ดีก็ไปอู่แก้ได้อยู่ดี อิอิ) :D

-----------------> ว่าไปเราก็ทำเนียนเหมือนกันนะเนี่ย เอิ๊กๆ5555@^__^@

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2006
  13. Dr.SATANON

141
    8
    18
    รูปนี้หลังจากขัดเสร็จ(ทิ้งไว้ 1 วัน)...ก็กิ๊กๆเนียนๆได้จ้า อิอิ ;)

มีปัญหาปรึกษาได้ครับ...ไม่ซีเรียส :)

14. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    หาสีกระป๋องไม่ได้เหนือยอีก ...

15. LANEVO

LANEVO New Member Member

312
    0
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ พี่หมอ :eek:

16. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    สีจะไม่เพี้ยนเหรอครับ พ่นเฉพาะจุดเนี่ย หรือพ่นทั้งชิ้นครับ

17. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ

สีดำ สีขาว ก็พอไหวอ่ะ แต่สีน้ำเงินแบบผสมมา นี่ทำไงให้มันกลืนกันล่ะเนี้ยยย

ปล. โหวตปายยยยยย

18. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ขอบคุณครับภูมิ :)

แบบนั้นก็ต้องพึ่งกาพ่นอ่ะครับ แต่สีผสมกระป๋องเล็ก(ครึ่งกระป๋อง)ไม่น่าเกิน2-3ร้อยครับ

19. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ต้องพยายามพ่นให้เล็กที่สุดครับ...เพี้ยนไม่เพี้ยนขึ้นอยู่กับสีที่เลือกด้วยครับ :)

20. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ขอบคุณครับ แต่รถผมคงทำแบบนี้ไม่ได้ สีไม่เหมือนชาวบ้านเค้า:eek: :eek:

21. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    กาพ่นมีแต่อยู่ ตจว. ครั้นจะไปซ่อมก็ไม่คุ้มค่าน้ำมัน หาสีสเปรย์ให้ตรงก็ยาก เลยทำลิ้นดำด้านไปซะ หมดปัญหาเวลาซ่อม อิอิ

22. Tony13Devil

Tony13Devil New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากๆๆ คับ สำหรับความรู้ดีๆ
    เจ๋งมากๆ คับ ++

23. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    อยากจะสอบถามหน่อยนะคับ คือว่ากันชนหน้าผมเนี้ยจะมีรอยสะเก็ดหินอยู่ หากผมต้องการจะซ่อมมันเนี้ยผมต้องทำอย่างไรบ้างคับ?!?

1. รถผมสีดำคับ ผมซื้อสเปร์สีดำ แล้วมาพ่อนเฉพาะจุดเลยรึเปล่าคับ หรือทั้งชิ้น?
    2. ต้องพ่นอย่างไรถึงจะเนียนคับ?
    3. หลังจากพ่นแล้วต้องเคลือบอ่ะไรทับเปล่าคับ?

ขอบคุณมากๆนะคับ

24. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ความเห็นส่วนตัว..ผมว่าถ้าโดนสะเก็ดหิน ไม่แนะนำให้พ่นสีครับ
    (เพราะเนียนยาก) ควรทำให้น้อยสุดครับ...
    แนะนำว่า...ให้ใช้สีกระป๋องแหละพ่นใส่ในฝาเค๊าก็ได้แล้วใช้
    พู่กันปลายเล็กๆแต้มจุดสีที่เป็นรอยเอาจะดีกว่าครับ...

การซ่อมสีเอง...ยิ่งทำเล็กที่สุดยิ่งดีครับ :)
    ด้วยความปรารถนาดีครับ

25. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ยินดีครับ...อิอิ :D

Tony13Devil ถูกใจสิ่งนี้
  26. Dr.SATANON

141
    8
    18
    เสริมให้อีกนิดนึงครับ...
    (พอดีเพิ่งซ่อมเองเมื่อวานนี้ครับ)

.....กรณีถ้าแตกมาก....:eek: :eek: :eek: :eek: :eek:

27. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ต้องดามยึดให้แข็งแรงก่อนด้วยนะครับ
    ...ผมเลือกวิธีเจาะยึดเหล็กรูด้วยรีเวท(Rivet)ครับ...
    แล้วค่อยโป้ว+ทำสี :) :) :)

28. NingRover

NingRover New Member Member

83
    0
    0
    its good ways ser!!!!

29. shokun

shokun New Member Member

15
    0
    0
    ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณ มากๆครับ จะลองไปทำ ดู

30. shokun

shokun New Member Member

15
    0
    0
    ผมลองไปซื้อ อุปกรณ์มาแล้ว

ราคาคงแพงกว่าของท่าน นิดหน่อย สีโป๊ว+ตัวเร่ง120 บาท เหล็กโป๊ว(เรียกถูกป่าวไม่รู้)15 บาท

กะจะทำ วันอังคารหน้า แต่ ติดอยู่นิด ตรงสีรถผมหน่ะ จะมีสีป๋องป่าวไม่รู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้