2โอมกับ4โอมคืออะไรเหรอครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ก๋อย, 26 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ก๋อย

ก๋อย Guest

0
    0
    0
    เห็นเขียนที่ SUB กะแอมป์อ่ะครับ ไม่เข้าใจครับ แล้ว2โอมกับ4โอม มันต่อยังไงครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมเองเข้าใจแบบนี้นะคับ ไม่รู้ว่าจะใช้ศัพท์ทางไฟฟ้าถูกรึเปล่า คือเหมือนเป็นโหมดของแอมป์และซับคับ โดยมีให้เราเลือกเล่น 2 โหมด คือ 2 โอมส์ กับ 4 โอมส์ ถ้าที่ซับกับแอมป์เขียนมาว่าเล่นได้ทั้ง 4 โอมส์ และ 2 โอมส์ เราก็จะสามารถต่อโหลดได้ทั้ง 2 แบบนะคับ โดยการต่อแบบ 2 โอมส์จะทำให้แอมป์ทำงานหนักกว่า 4 โอมส์ แต่ว่าก็จะได้พละกำลังที่มากขึ้นตามมาด้วย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการต่อโหลดที่ 2 โอมส์ให้กำลังมากกว่าจิง แต่แอมป์เราก็ต้องสามารถรับการโหลดต่ำได้ด้วย

โดยที่ในการต่อนั้น ถ้าเราเล่นซับวอยคู่ 1 ดอก ถ้าเราต้องการเล่น 2 โอมส์ เราก้สามารถต่อโหลดได้เลย แต่ถ้าเราเล่นซับวอยด์เดี่ยว เราก้จะต้องเอามาขนานกัน 2 ตัวถึงจะโหลดได้ที่ 2 โอมห์คับ โดยยึดหลักที่ว่าแอมป์ตัวนั้นๆต้องรับกับการทำงานที่ 2 โอมส์ไหวด้วยนะคับ

3. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    มันคือค่าความต้านทานของตัวลำโพงครับในกรณีที่ลำโพงsubที่คุณได้มานั้นอาจจะมีจุดต่อสายอยุ่2ชุดหรือเรียกง่ายๆว่าvoiceคู่ครับซึ่งส่วนใหญ่จะเป้นเเบบ4ohmต่อ1voiceครับคราวนี้เราลองมาดูกันว่าทำไมถึงต้อง2voice ครับsubที่มีลักษณะนี้นั้นจะได้เปรียบในเรื่องปริมาณของเสียงเบสที่ได้เนื่องจากว่าแรงดูด-ผลักของตัวกรวยลำโพงจะเพิ่มขึ้นเป็น2เท่าจากขดลวดที่พันซ้อนกันถึง2ชั้นฉะนั้นเวลาที่กระแสไฟที่มาจากเเอมป์เข้าไปเลี้ยงก็จะทำงานพร้อมๆกัน....แต่....มันก้มีวิธีที่จะเรียกพลังจากซับพวกนี้อยู่หลายวิธีด้วยกัน
    ยกตัวอย่างเช่นถ้าเรามีแอมป์ที่มีกำลังout put ออกมาที่ 600watt *1@ 2 ohm(mono)หรือ300watt*2@4ohm(stero)เราก้สามามารถที่จะเรียก600wattออกมาใช้ได้เต็มๆโดยต่อขนาน(ในที่นี้คือขั้ว+เข้าขั้ว+แล้วขั้วลบก้เข้าขั้วลบนั่นเอง)ผลที่ออกมาค่าความต้านทานของลำโพงจะออกมาที่2ohmครับ..แต่อีกวิธีนึงถ้าลำโพงของคุณมีค่าความต้านทานที่2ohmทั้ง2voiceเราก้อสามารถต่อแบบอนุกรมได้ในกรณีที่แอมมป์ต่อขับไม่สามารถบริชด์ที่2ohmได้แต่บริชด์โมโนได้ที่4ohmก็ต่อแบบอนุกรมคือ(เอาขั้วบวกของอี1voiceไปเข้าที่ขั้ว-ของอีvoiceแล้วแล้วก้ต่อสายลำโพงจากแอมป์เข้าตามขั้วที่เหลืออยู่ที่ลำโพงครับ+เข้า+ลบเข้า-ลองดูมีวิธีต่ออีกมากมายครับ....

4. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ขอโทษนะครับถ้าข้อมูลบางส่วนอาจฟังแล้วไม่เข้าใจพอดีเคยทำงานเกี่ยวกับพวกนี้อยู่6-7ปีน่ะครับเลยเอามาบอกต่อๆกันแต่...หาร้านดีๆแล้วกันบางทีร้านพวกนี้ก้เชียร์ของที่ตัวเองสต๊อคเยอะๆเพื่อทำเป้าครับบอกไว้ก่อนเลยวงการนี้เจ็บครับ

5. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    อ็ก มาช้าไป เขาตอบไปหมดแล้ว เหอๆ 2-4 โอห์ม มันเป็นอิมพีแดนซ์ครับ มันเป็นความต้านทานทางไฟกะแสสลับครับ เล็กน้อยเพิ่มเติม เง้อ อย่าต่อลำโพงผิดล่ะเดี๋ยวเบสมะออก 55555 ใครมันจะบ้าเหมือนเราล่ะ วอยส์คู่หรือ วอยศ์เดี่ยวขึ้นอยู่กะแอมป์คุณครับ เหอๆ ของนู๋ 600 วัตต์บริดจ์โมโนแต่มะกล้าใช้กัวแอมป์พัง 55555+ แค่ฟัง ติบๆๆๆ ไปก้อพอระ(เปิดดังมะได้รถมันสั่น)

6. VeeKung

VeeKung New Member Member

37
    2
    0
    หุหุ รถสั่นไม่กลัว กลัวหูคนฟังจะสั่นจนแตก หน้ากลัวๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้