##ช่วยแนะนำ front ที่เป็น built-in amplifier หน่อยครับ##

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Green T, 26 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Green T

Green T New Member Member

12
    0
    0
    กะว่าจะเอาไปลงรถกระบะตอนเดียวครับ(เพราะไม่มีเนื้อที่)
    คิดว่าจะใส่ลำโพงคู่เดียวครับ(หรืออาจแยกชิ้น)
    จึงจำเป็นต้องมอง built-in amplifier
    เลยอยากจะขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ front และลำโพง 1 คู่ครับ""
    ผมฟังเพลงประมาณ Armchair, Coldplay, Radiohead, Travis, Oasis
    ควรจะเน้นยี้ห้ออะไรดีครับ? หรือว่าจัด JVC ก็น่าจะอยู่?
    สุดท้าย อยากได้ความเห็นของยี่ห้อ Blaupunkt (ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย)

ปล. หรือว่าผมควรลง amp ไปเลยครับ
    และถ้าจัด JVC กับ JBL จะเข้ากับโจทย์ไหมครับ

2. Green T

12
    0
    0
    อีกนิดครับ...
    ลำโพงแยกชิ้น 6.5 และ 6*9 ให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ
    (ในเมื่อลำโพงขนาด 6*9 ไม่แยกชิ้นก็ให้เบสอยู่แล้ว)?
    หรือว่าถ้าลงแยกชิ้น 6.5 ก็น่าจะพอแล้ว

และท้ายสุด ลำโพงของ Hertz เป็นไงครับ ให้เสียงออกไปทางแนวไหน?

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มีงบเท่าไหร่อ่ะคับ จะได้แนะนำลำโพงให้ได้คับ ส่วนฟร้อนท์ที่บอกว่าเป็นแบบ built - in amplifier ผมไม่มีความรู้เลยคับว่ามันเป็นฟร้อนท์แบบไหนอ่ะคับ เลยแนะนำไม่ถูกเลย

ส่วนเรื่องลำโพงกลางแหลมแยกชิ้น 6.5 นิ้ว กับ 6*9 นะคับ ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าลำโพงแยกชิ้นนั้น เบสที่ได้คือมิดเบสนะคับ ถ้าเปรียบเทียบกับ 6*9 แล้ว เบสที่ได้จาก 6*9 จะมากกว่าอย่างแน่นอนคับ
    ส่วนเสียงในย่านเสียงกลางกับเสียงแหลม 6*9 ก็จะสู้แยกชิ้นไม่ได้นะคับ แล้วอีกอย่างนะคับ แยกชิ้น สามารถกำหนดการติดตั้งทวิสเตอร์และวูฟเฟอร์ได้นะคับ โดยเลือกตำแหน่ง เพื่อให้เสียงมาถึงหูเราตามที่เราต้องการได้ แต่ 6*9 มันมาทีเดียวเป็นดอกเลยอ่ะคับ แยกไปไหนไม่ได้ ก็แนะนำแบบนี้คับ ถ้าอนาคตจะเพิ่มซับในรถ ก็ติด 6.5 แยกชิ้นไปคับ คู่หน้าคู่เดียวก็พอคับ แต่ถ้าคิดว่าจะจบแค่ลำโพง ก็ 6*9 ไปเลยคับ

ส่วนแอมป์ ถ้าติดตั้งลงไปก็จะช่วยทำให้เสียงมีความแน่น กระชับ และเปิดดังมากขึ้นได้ด้วยคับ โดยลำโพงบางตัวก็ต้องการวัตต์เยอะนะคับ โดยจะต้องพึ่งแอมป์เท่านั้น เพราะว่ากำลังจากฟร้อนท์ไม่พอคับ

JVC ถ้าจับกับ JBL น่าจะคนล่ะทางคับ ต้อง Pioneer+JBL คับ น่าจะไปกันได้ดีกว่าคับ

4. Green T

12
    0
    0
    JVC+PRISM639 พอได้ไหมครับ?
    ตอนนี้กะว่าจะเพิ่ม amp แล้วครับซัก 50w*2
    ยังเลือกไม่ได้เลยครับ
    ส่วนเรื่องงบ ไม่เกี่ยงครับ แต่ถ้าแพงเกินไปก็ไม่ไหว
    สรุปก็คือ อยากจัดซัก front+6*9+amp 50w*2 มากกว่าครับ
    เพราะเนื้อที่จำกัด(กระบะตอนเดียว)
    ดังนั้นโจทย์เลยแคบลงแล้วครับว่า...
    1. front JVC รุ่นที่เป็น 1 pre-out(เพราะกะใช้ลำโพงคู่เดียว)
    บางทีก็อยากลอง alpine เหมือนกันครับ เพราะตัว 1 pre-out มีหลายตัวให้เลือก
    2. speaker Prism 639 หรือ Prism 6904
    2. amp 50w*2 อันนี้ยังนึกไม่ออกเลยครับ ช่วยหาตัวเหมาะสมทีครับ

ปล. ฟร้อนที่เป็น built-in amplifier เห็นมีอยู่ทั่วๆไม่ใช่หรือครับ?
    (เวลาดูspecก็มักจะมีกันเกือบๆทุกตัว )

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มีงบก็กระโดดไป Alpine ก็ได้คับ ตอนนี้รู้สึกว่าตัว 9843 มือสองก็ราคาไม่แรงแล้วนะคับ

ส่วนลำโพงถ้าเล่น 6*9 มีงบถึงๆหน่อย ให้กระโดดไปเล่น prism 2002i นะคับ ตัวนี้เป็น 6*9 ที่น่าเล่นและคุ้มราคามากนะคับ

แอมป์ไม่มีความเห็นคับ รอพี่ท่านอื่นมาเพิ่มเติมคับ

6. Green T

12
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับว่า 639 กับ 2002i
    แตกต่างกันอย่างไง
    ตัวนึงเป็น 6*9 ธรรมดา สามทาง
    ตัวนึงเป็น 6*9 แยก สองทาง

คือกลัวว่า 2002i จะไม่ให้เบสเท่า 639
    (แต่แน่นอนว่าเสียงกลางคงดีกว่าแน่ๆ)

คิดหนักครับ เพราะกะลงคู่เดียว เลยกลัวเรื่องเบส

ส่วน 9843 ก็น่าสนครับ มี pre out ตามโจทย์เลย
    งั้นคงเป็น 9843+639 หรือ 2002i แล้วครับตอนนี้

7. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    เอางี้ดีกว่า เล่นฟร้อนของแอลไพประมาณ4500 ลำโพงแยกชิ้น MTX หนึ่งคู่ประมาณ2900 แอมของปริซึ่ม80.4 อีก6500 ตู้วางหลังเบาะรถตอนเดียวอีก1000 ซับของMTX อีกสองดอกก้อ3500ค่าสายไฟกล่องฟิวค่าสายสัญญาณ+สายลำโพง อีก1000 รวมๆแล้วก้อไม่เกินสองหมื่น ดังมันแน่นอน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้