ถามมากไปหรือเปล่า

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย dangang, 19 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dangang

dangang New Member Member

4
    0
    0
    ต้องการหาความรู้และคำแนะนำ
    ขอคำแนะนำ
    A อุปกรณ์มี
    A1. FORNT 2 DIM
    A2. AMP 2 CH 400 WATT 2 ตัว
    A3. ซับ10 นิ้ว 400 WATT 1 ดอกมีตู้ปิด

B.อุปกรณ์ที่ต้องเพิ่ม
    B1. ทวิสเตอร์โดม 2 คู่ หน้า+หลัง
    B2. ลำโพงแยกชิ้นเสียงกลาง 6 นิ้ว 2 คู่ หน้า+หลัง
    B3. อุปกรณ์อื่น ๆ

C. อยากทราบว่า
    C1. การติดตั้ง AMP 2 ตัว ไว้ท้ายหรือไว้ใต้เบาะหน้าอย่างไหนดีกว่ากัน
    C2. อุปกรณ์ B1 ติดหน้าและหลังอย่างละ 1 คู่ ควรใช้กี่วัตต์
    C3. อุปกรณ์ B2 ติดหน้าและหลังอย่างละ 1 คู่ ควรใช้กี่วัตต์
    C4. AMP 400 วัตต์ 2 CH ตัวที่ 1 จะขับ B1 และ B2 พอไหม
    C5. AMP 400 วัตต์ 2 CH ตัวที่ 2 จะขับ A3 พอไหม
    C6. แบตเตอรี่ เดิม 60 Amp. ต้องเปลี่ยนหรือเปล่า

D.ติดตั้ง
    D1.ใช้สายไฟต่อเข้าแอมป์ขนาดเท่าไร สายไฟจากแบตต่อเข้าแอมป์ตัวแรก
    และต่อจากตัวแรกไปตัวที่สอง หรือว่าเดินสายไฟ 2 เส้นเข้าแอมป์ ทั้ง 2 ตัว
    D2.ฟิวส์ขนาดกี่แอมป์ จากแบตฯเข้า AMP และจากFONT เข้าสวิทช์กุญแจ
    D3.สายสัญญาณใช้ขนาดเท่าไร การต่อ ควรต่อจาก FRONT เข้า AMP ทั้งสอง
    ตัวหรือว่า ต่อจาก FRONT เข้า AMP ตัวแรก แล้วต่อจากตัวแรกเข้าAMP ตัวที่
    สอง
    D4. ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    ถ้าไม่บอกตอนท้ายนี้ ผมนึกเป็นช่างรับติดตั้งเครื่องเสียงสะอีก

เคยเห็นถามที่ใหนมาก่อนหน้าจำไม่ได้ รอฟังคำตอบอีกคนล่ะกัน คริ คริ

3. anuchakl

anuchakl New Member Member

16
    0
    0
    ผมจะตอบเท่าที่พอรู้นะครับ
    C1 -- ต้องดูว่าท่านเจ้าของรถต้องการประหยัดงบหรือไม่ ถ้าไม่ติดตั้งท้ายรถเพื่อความสวยงามได้ ติดตั้งได้เบาะเพื่อความสะดวก+ประหยัดในการเดินสาย
    C2และC3 -- ทั้งกลางและแหลมควรประมาณไว้ที่50 วัตต์ RMS หรือประมาณ 150 วัตต์ MAX
    C4 -- สามารถขับลำโพงกลางแหลมที่มีกำลังวัตต์ที่50-100 วัตต์ RMS ได้อย่างสบาย
    C5 -- ถ้าซับเป็นวอยซ์คู่แนะนำให้ต่อแบบCHANNAL ละ วอยซ์ แต่ถ้าเป็นวอยซ์เดี่ยวให้บริดจ์MONO ขับซับได้เลย กำลังวัตต์เพียงพอ
    C6 -- ในกรณีที่มีกำลังขับรวมทั้งคันไม่เกิน 2000 วัตต์ สามารถใช้แบตเดิมได้ (ใช้งานไม่เกิน 2 ปี)
    D1 -- แนะนำให้เดินสายแยกมาเป็น2เส้นเลยครับ เพื่อแยกเข้าแอมป์แต่ละตัว (แนะนำให้ใช้สายเส้นใหญ่หน่อยนะครับ เหมือนคนน่ะครับ ต้องทำงานหนักก็ต้องกินอาหารเยอะๆ แอมป์ก็เหมือนกัน)
    D2 -- ขนาดฟิวส์ ลองดูที่ติดตั้งมาที่ตัวแอมป์และวิทยุดูนะครับ แล้วใส่ฟิวส์ที่สายให้มีค่าแอมป์น้อยกว่าที่ตัวแอมป์และวิทยุซัก 5-10 แอมป์ เพื่อความปลอดภัยครับ เวลามีปัญหามันจะได้มาขาดที่ฟิวส์ตัวนี้ก่อน
    D3 -- ถ้าวิทยุมีปรีเอาท์2ชุดแนะนำให้ต่อจากวิทยุแยกมาคนละชุดเลยครับ เพื่อความชัดเจนของสัญญาณ ส่วนการเลือกสายสัญญาณ ก็เลือกตามกำลังทรัพย์ครับ สายดี มักให้คุณภาพเสียงดี สายดีก็มักมีราคาแพง
    ผมก็แนะนำได้เท่านี้นะครับ มีอะไรก็ติดต่อได้ที่ [email protected] ครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้