ขอคำปรึกษาเรื่อง upgrade ครับ(แบบงบจำกัด) >>> ลองอีกทีครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย เก่งครับ, 25 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เก่งครับ

เก่งครับ New Member Member

24
    0
    0
    ขอคำปรึกษาเรื่อง upgrade ครับ(แบบงบจำกัด)

--------------------------------------------------------------------------------

คือ ผมใช้ Sport Rider ( SR5 ) ที่ร้านเค้าใส่ให้ดังนี้ครับ แบบคร่าวๆนะครับ
    front ประมาณ JVC ที่เล่น MP3 ได้ (Hi-Power)
    ลำโพงคู่หน้าเป็นแยกชิ้น 6 นิ้ว ของ priority
    คู่หลังรู้สึกจะเป็น 5นิ้ว แบบที่มีทวิสเตอร์ตรงกลาง ของ Proton
    ใช้มาประมาณปีนึงแล้วครับ ตอนนั้นรู้สึกจะติดมาหมื่นต้นๆ
    ประมาณว่า เค้าว่าวันหน้ามาเพิ่ม Bazooka ก็จบแล้ว

ผมเองก็อยากเอาไปใส่ Sub นะครับ แต่ไม่อยากเจาะรถครับ
    แล้วก็ Bazooka นี่เป็นคำตอบสุดท้ายหรือครับ หรือควรเจาะรถใส่ Sub
    แล้วก็ Sub 8" 10" 12" ต่างกันมากไหมครับ
    การที่ใส่เดี่ยวกะคู่จะต่างกันมากไหมครับ ละก็ต้องเพิ่มพาวเวอร์แอมป์ด้วยใช่ไหมครับ
    ถ้าผมอยากอัพเกรด ในงบซักหมื่นต้นๆ จะเป็นไปได้ไหมครับ เพราะอยากฟังเสียงอัดดังๆ
    แต่ลำโพงปัจจุบันดูจะเล็กเหลือเกิน

ถามอาจจะวกไปวนมา เพราะไล่ไม่ถูกครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ
    แต่พี่ๆที่รู้เรื่อง คงเข้าใจปัญหาผมนะครับ
    รบกวนด้วยนะครับผม ขอคำแนะนำนิดนึงนะครับ :)

2. เก่งครับ

24
    0
    0
    สงสัยเพิ่มเติมด้วยครับ
    ว่าถ้าเอา Sub มาใส่แล้ว เสียงเบสมันมาจากข้างหลังแล้วมันจะแปลกๆป่าวครับ
    เทียบกับที่ตอนนี้เบสมาจากลำโพง 6 นิ้วข้างๆประตูอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ไม่จำเป้นต้องเล่น Bazooka นะคับ Sport Rider ก็ตีตู้ได้ไม่ช่ายเหรอคับ ไม่เห็นจะต้องเจาะรถเลย
    ส่วนเรื่องของเสียงซับที่มาจากด้านหลังนะคับ ของเดิมที่เป็น 6 นิ้วแยกชิ้นด้านหน้า เบสที่ได้เป็นแค่มิดเบสนะคับ ไม่ใช่เบสแบบหนักๆอาราย ต่างจากเบสที่ได้จากซับอยู่เยอะนะคับ แล้วยังไงก็ตามถึงแม้จะติดตั้งซับไป มิดเบสจากคู่หน้าก็ยังมีอยู่นะคับ ไม่ช่ายไม่มีเลย

ส่วนซับ ถ้างบน้อยก็เปน 10 นิ้วดอกเดียวก็พอคับ แต่ถ้าพอมีงบก็เล่นคู่เลยคับ 2 ดอกย่อมมีพลังเสียงที่มากกว่าดอกเดียวนะคับ แต่ถ้าถามตัวผม ผมชอบทีเดียว 1 คู่คับ ส่วนแอมป์ก้ต้องเพิ่มคับ ไม่งั้นขับซับไม่ได้แน่นอนคับ ส่วนมีงบหมื่นต้นๆๆมันก็อัพเกรดได้คับ ขึ้นอยุ่กับสินค้าที่เราเลือกใช้มากกว่า แต่ถ้าเป็นผม ขอซัก 2 หมื่นล่ะกันคับ จะได้ของคุณภาพหน่อย+ค่าสายไฟและจูนอีกคับ

4. ก้อง

ก้อง New Member Member

6
    0
    0
    1.แอมป์MAaudio 683I กำลัง 2 x 200W rms @ 4 ohm
    2.ซับ 10 นิ้ว ma1070d ว๊อยส์คู่

รับประกันว่ารถกระเทือน 15000 บาท พร้อมสายครบ ตู้ใต้เท้าคนนั่งด้านหน้าแบบถอดได้ครับ

5. ก้อง

ก้อง New Member Member

6
    0
    0
    ลืมเบอร์ 01-7121882 หรือ 09-7807035 คุณกบ AUDIO I DESIGN ครับ

6. เก่งครับ

24
    0
    0
    เอ่อ...ขอบคุณครับ
    สนใจครับ
    ว่าแต่อยู่แถวไหนอ่ะครับ

7. kajon

kajon New Member Member

3
    0
    0
    เล่าสู่กันฟังนะครับ....
    ผมใช้ลำโพง 6 นิ้ว 2ทาง 2คู่ ยี่ห้อเดียวกันวางช่องเดิม + Damp ประตู 4 บาน +สายสัญญาน/สายลำโพงดีๆ กับแอมป์ 5 แชนแนล (ยังไม่ต่อSub) เสียงก็ใช้ได้ครับย่านมิสเบสดี ฟังเพลงเพราะ อาจเป็นเพราะ Damp ช่วย ตอนหลังใส่Sub ลูกเดียว ด้านหลังเป็นแบบตู้สำเร็จก็ได้น้ำหนักเสียงเบสมากขึ้นพอมันส์ครับ อ้อ Front JVC +Amp Soundstrem ครับ

8. VeeKung

VeeKung New Member Member

37
    2
    0
    อย่าลืมใส่ คาปา ให้แอป์มด้วยน่ะครับ เดี๋ยวเวลาเปิดอัดแรงแรงแล้วไปตก

9. VeeKung

VeeKung New Member Member

37
    2
    0
    พิมผิดครับๆ ไฟตกๆ

10. oat_piroon056

oat_piroon056 New Member Member

2
    0
    0
    ..

..:)

11. gogochainat

gogochainat Guest

0
    0
    0
    ก่อนจะใส่คาปา จะทำอะไรก่อนดี

ปัญหาไฟตก เป็นได้หลายกรณี
    1. แบตเล็ก แอมป์น้อย * คนออกแบบรถยนต์ เค้าไม่ได้ออกแบบเผื่อ เครื่องเสียง
    วิธีแก้ คือเปลี่ยนแบต
    2. สายไฟเส้นเล็ก ไฟเดินไม่สะดวก
    วิธีแก้ คือ เดินสายไฟเส้นใหญ่ ทั้ง + และ - (ส่วนมากเดินใหม่ แต่ขั้ว + )
    3. คาปา คือสิ่งสุดท้าย ถ้าทำตาม ข้อ 1 และ 2 แล้ว ไฟก็ยังไม่พอ
    www.chainatsound.com

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้