รบกวนพี่น้องชาวหน้าแหลมช่วยแก้ปัญหาทีคับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย DON_SF, 25 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    คือว่าอย่างงี้ครับ รถผมมีปัญหาครับ เครื่องผม 3T หัวฉีด เกียร์ ออโต้ ครับ มันมีเหตุอย่างนี้ครับ น้ำมันเกียร์มันชอบหายครับ ผมเลยสังเกตุดูที่ใต้รถตรงเกียร์อ่ะมัก็จะมีน้ำมันเป็นหยดย้อยๆอยู่ ผมก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นจุดนี้(ตรงหัวหมูอ่าครับ) ก็ไม่เอะใจอารัยกะว่ามีตั้งจะไปซ่อม แต่เมื่อสองสามวันมานี้ครับ ผมลองก้มดูใต้รถคับ เป็นกองเลยครับพี่น้อง น้ำมันเกียร์ครับ เป็นแบบกองๆอ่าครับ หลังจากนั้นก็เลยสังเกตุต่อไปอีก พอจะสรุปคราวๆได้ว่า พอเราสตาร์ทเครื่องปุ๊ปเนี่ย ขับไปสัก100เมตรได้มั้ง จอดกำลังจะดับครื่อง ก็จะมีเสียง ฟู่วววว คล้ายลมครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าสงสัยเสียงพัดลมหน้าเครื่องมันกำลังหยุดทำงาน ก็ไม่ได้เอะใจ แต่ลองก้มลงดูใต้รถครับ เจอเลยครับ เป็นกองครับ คราวนี้ทนไม่ไหวครับเปิดฝากระโปรงเลยครับ ลองดูทั้งๆที่ก้ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ อิอิอิ พอดูไปดูมาครับ ผมเหลือบไปเห็นครับ มันมีท่อที่เราไว้เติมน้ำมันเกียร์อ่ะครับ ตรงห้องเครื่องน่ะครับ ผมเลยมองลงลึกไปกว่านั้นอีกเห็นชุดสายไฟที่ไปเกียร์ครับ แต่เห็นว่ามีสายเส้นนึงมันไม่ได้ต่อกับอารัยเลย เลยเอามือล่วงไปจับดูครับ มันไม่ใช่สายไฟครับ มันเป็นสายแบบว่าท่อลมอ่ะครับเส้นเล็กๆน่ะครับมันขาดอยู่หรือหลุดจากตรงไหนก็ไม่รุอ่าครับ ที่ผมอยากทราบก้ตรงนี้แหละครับ ว่าไอ้สายลมเส้นนี้อ่ะครับเค้าต่อไว้มั้ยครับ แล้วต่อตรงไหน แล้วที่น้ำมันเกียร์มันออกมาเนี่ยเป็นเพราะสายนี้หรือป่าวอ่ะครับ

มีอีกอาการครับผม ตรงเกียร์อ่าครับมันจะมีเสียงแบบว่าเหมือนไฟฟ้าช๊อตอ่ะครับ ดัง แบบ จี๊ดๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ใช่หนูน่ะครับ เป็นๆหายๆคับ มีช่างเค้าเคยได้ยินเสียงนี้เค้าบอกว่าเป็นที่โซลินอยด์ มันคือโซลินอยด์ไรอ่าครับ แล้วมีใครเคยเป็นอาการแบบนี้มั้ง

ขออีกข้อครับ เวลาขับรถไปได้สักระยะครับ ตอนที่เราผ่อนคันเร่งจะมีเสียงกึกที่ด้านหลังแถวๆเฟืองท้ายกับเพลาอ่าครับ ยิ่งตอนที่รอบต่ำแล้วมันกะลังจะเปลี่ยนเกียร์ลงมาน่ะครับ ยิ่งดังครับ ไม่รุเป็นที่ตัวไรคับ

ครับ ขอคำปรึกษาหน่อยน่ะครับ คนที่เคยเจอแบบนี้หรือรู้ว่าควรทำไงช่วยผมหน่อยน่ะครับ ทุวันนี้ขับรถไม่ค่อยสบายใจครับ:cry::cry::cry::cry:

ขอบคุณทุกท่านมากๆคร้าบบบ:eek::eek::eek:

2. pop_B13

pop_B13 New Member Member

46
    0
    0
    นายดอนหาล้อใด้ยังคับ
    ผมป๊อปนะคับโทกลับไม่ติดเลย
    มีร้ายขายล้อ13แหล่มอยู่คับเจอมาไหม่ชุดละ4000สนป่าว
    มีทุกลาย......ฮายาชิก้อมีนะสนป่าว086-881-0034ป๊อป

3. DON_SF

636
    0
    0
    คุณป๊อบครับ ผมได้ล้อมาแล้วอ่ะครับขอบ14คับ แต่ที่ว่าร้านขายล้ออ่ะแถวไหนหรอครับมีเยอะมั้ยคับ

4. DON_SF

636
    0
    0
    รอคำตอบปัญหารถของผมอยู่น่ะครับ

5. pop_B13

pop_B13 New Member Member

46
    0
    0
    คับนายดอน...ร้านแถวสาย4คับพุทมลทลสาย4เพียบๆๆๆๆแหล่มๆๆ

6. DON_SF

636
    0
    0
    ไม่มีใรรู้เลยหรอคร้าบบบบบบบบ ช่วยหน่อยๆๆ

7. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    โทรมาคุยกันดีกว่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้