ช่วยแนะนำด้วยคับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย a-ke-ke, 23 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. a-ke-ke

a-ke-ke New Member Member

17
    0
    0
    มีฟร้อนไพโอเนียร์+ลำโพง SPL อยู่แล้ว
    จะติดแอมป์+ซับ1ดอก ควรใช้ยี้ห้ออะไรดีคับ ซับกี่นิ้วดีคับ
    เอาที่ราคาและคุนภาพปานกลาง ถึงค่อนข้างดี(ฟังเพลงทุกแนวคับ แจ๊ซ ร๊อค ฮิปฮอป ยันลูกทุ่ง)
    ขอบคุนคับที่ช่วยแนะนำ....:)

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าเป็นผมฟังทุกแนว ผมจะเล่น แอมป์ 5 CH นะคับ โดย ที่ CH 1/2/3/4 ขับกลางแหลม 2 คู่(มี 2 คู่รึเปล่าหว่า) CH 5 ขับซับ เป็นวิธีเล่นที่ราคาปานกลางและให้เสียงโอเคคับ หรือถ้ามีกลางแหลม 1 คู่ ก็ใช้เป็น 4CH CH 1/2 ขับกลางแหลม 1 คู่ CH 3/4 บริดจ์ขับซับ 1 ดอกล

ซับเอา 10 นิ้วก็พอคับ หรือว่าถ้างบถึงก็ 12 ก็ได้คับ

ส่วนเรื่องของยี่ห้อนั้น ผมพูดจิงๆๆว่าต้องลองฟังและแล้วแต่หูของคนจิงๆ ถึงบอกยี่ห้อได้ก็เเป็นแค่แนวทางไปลองฟัง ผมจะเอาตามความคิดของผมนะคับ ถ้ามีงบไม่มาก เอาคุณภาพกลางๆ ผมจะเล่นซับเป็น JL คับ เบสไม่หนักเกินไป และยังสามารถฟังเพลงช้าได้ เพราะว่าเบสมีความนุ่ม ส่วนแอมป์ ถ้างบไม่เยอะ U-dimension ก็ดีคับ Prism ก็โฮเคคับ ส่วนรุ่นของซับและแอมป์ก็ตามแต่กำลังเงินคับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องของแนวเสียงที่ชอบกับอุปกรณ์เครื่องเสียงที่จะมา match กันมันขึ้นอยุ่กับแต่ล่ะบุคคลอ่ะคับ ลองฟังได้ก่อนเป็นดีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้