ขอความคิดเห็นหน่อยครับ กับเคสในภาพนี้

การสนทนาใน 'Rescue Club Thailand' เริ่มโดย GolF@RCT#, 25 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GolF@RCT#

GolF@RCT# New Member Member

18
    0
    0
    เคสนี้ วันที่5 ตุลาคม เวลาประมาณ 14.30น. ได้รับแจ้งว่ามี ว.40 รถรับจ้างสามล้อ ชนท้ายแท๊กซี่ บริเวณ พระแม่ทรณีบีบมวยผม สนามหลวง พอดีผมอยู่แยก จ.ป.ร. เลยขับรถไปดู ที่เกิดเหตุพบ คนขับสามล้อรับจ้าง นอนอยู่ด้านข้างรถ มีลักษณะ เอวบิด ร้องปวด เอว ขยับไม่ได้ เท่าที่ผมทราบ ต้องทำการใส่ เคนดิก เพื่อดามเอว ผมได้ถาม SMART ว่าไม่มีเคนดิก หรอ ครับ คนเจ็บเอวบิด ขนาดนั้น ก็ไม่ได้รับคำตอบ
    แล้วคนที่ผมถามก็ได้ นำเปลตักมายกคนเจ็บขึ้นเตียง ที่เข็นมารอ โดยไม่ฟังเสียงจาก ประชาชนเลย ว่า ทำไม ไม่ทำให้ดีเอว เค้าเป็นแบบนั้นยกได้ไง (อันนี้เป็นเสียงจากไทยมุง นะครับ)
    นี้หรือครับการทำงานของ รถตู้พยาบาล

ผมก็ไม่ทราบว่า รถตู้พยาบาล ทั้งคัน ไม่มีเคนดิก เลยหรอครับ แล้วเป็นรถพยาบาลได้ยังไง
    ยังไงก็ขอความคิดเห็นด้วยนะครับ

2. rescue_Bangkok

rescue_Bangkok New Member Member

419
    0
    0
    รถพยาบาลเนี่ยนะ ไม่มีเคนดิ เออ อย่าออกวิ่งดีก่าครับ สงสสานผู้บาดเจ็บ

3. ตั้น

ตั้น New Member Member

948
    0
    0
    ไปอยู่หลังเขาไหนมาหว่ารถพยาบาลคนเจ็บอาการแบบนี้ใช้เปลตัก

4. Ronin 01

Ronin 01 New Member Member

26
    0
    0
    ละทำไมรถถึงตรวจสภาพ ผ่านได้ไง

5. ใหม่ EMT

ใหม่ EMT Guest

0
    0
    0
    มองได้หลายแง่มุมครับ ร.พ. วชืระถึงที่เกิดเหตุก่อนเพราะอยู่ในโซนรับผิดชอบ

แต่ลืมคิดไปว่ารถตัวเองไม่มีบอรด์จะทำยังไงดี จะขอว.7จาก ems ร.พ.กลาง , ems ร.พ.หัวเฉียว

ก็คงเสียหน้าแน่ๆว.10ในที่เกิดเหตุแต่ขอว.7จากรถemsในพื้นที่ใกล้เคียง

ทำแบบนี้ประชาชนจะมองภาพ ems ในเมื่องไทยแบบใด...........

เท่าที่ดูจากการทำงานร่วมกันในหล่ายๆครั่ง ร.พ.ในเครื่อของ กทม. ร.พ.กลางอุปกรณ์และบุคลากรณ์พร้อมทีสุดครับ

ถ้ายังจำได้เหตุการ์ของ นายไพบูลย์ วัฒนศิริธรรม รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์

หน้ามืดระหว่างการประชุมที่ทำเนียบรัฐบาล ถ้าสังเกตุจะมองเห็นรถพยาบาลอุปกรณ์ข้างในแทบไม่มีอะไรเเลย

จะทำยังไงกับระบบ ems ในเมืองไทย......................

6. YAI 007

YAI 007 Member Member

292
    0
    16
    จะรีบไปไหน

7. เท่าที่ดูในภาพอะครับส่วนมากเป็นแค่ FR ทำไมประเมินคนเจ็บไม่เป็นหรือไงครับเครศอย่างนี้ต้องร้องขอบุคลากรและอุปกรณ์ที่สูงกว่านะครับเราควรนึกถึงผู้บาดเจ็บมาก่อนนะครับอย่างเอาผลงานมาเป็นตัวตั้งเราควรเอาความปลอดภัยของผู้บาดเจ็บมาก่อนนะครับ

8. chaiyant

chaiyant New Member Member

84
    0
    0
    ไม่มีความคิดเห็นเพราะไม่มีความรู้สักเท่าไหร่ได้แต่ยืนดูเค้าอยู่ห่างๆอิอิ..............

9. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    ** การทำงานไม่นึกถึงคนเจ็บ แล้วเรามาทำเพื่ออะไรครับ ผมไม่ว่าใครนะ แต่ว่าควรประเมินผู้บาดเจ็บก่อนด้วย แล้วคนที่เป็นเซนเตอร์ประคองศีรษะผู้บาดเจ็บไปไหนครับ **

อบรมมาก็ใช้กันหน่อยครับ เพื่อผู้บาดเเจ็บครับไม่ใช่พื่อใคร

10. ตั้น

948
    0
    0
    เขาต้องรีบหน่อยเดี๋ยวสรุปสิ้นปีไม่มีผลงาน...เซ็งจิงๆ

11. INSOLENT

1,444
    3
    0
    เอาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ น่า ถึงตาเรามั่งก็โดนเหมือนกันครับ ผมเองก็เป็นครับ เมื่อวันที่ 29/10/2007 ที่ผ่านมาไม่ได้ใส่คอล่าให้คนเจ็บติดภายในในรถครับ มั่วแต่จับขาให้เข้าออกมาจากตัวรถครับ **

12. ได้ข่าวมาว่าวันเสาร์คุณปาวออกมาวิ่งนิ รถไม่ติดสติ๊กเกอร์ ไม่ติดไฟ มาเอาคนเจ็บไปแถวบางลำภู
    ว่างๆมาหาเพื่อนผมแถวฝั่งธนหน่อยนะพวกเขาคิดถึง

13. ตั้น

948
    0
    0
    คงจะคิดถึงกันหลายคนอยู่นะ...555+

14. RescueClubThailand#201

RescueClubThailand#201 New Member Member

105
    1
    0
    เฮ้อ++ ทำกันได้

15. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ***************** เรารักทุกท่านเลยครับ *********************

16. anty

anty New Member Member

116
    2
    0
    เขตรับผิดชอบท้องที่ สน.ชนะ ครับ ผมเป็นอาสาที่รับผิดชอบเขตนี้อยู่

เรื่องของคนเจ็บสำคัญเหนือสิ่งอื่นใดครับ เพราะว่ามาแล้วเขาไม่ปลอดภัยผมไม่เอาไปดีกว่า

ปล.รถตู้น้อย ราคา 75,000 แต่ว่ามี เคนดิก 555555555555

17. anty

anty New Member Member

116
    2
    0
    Login เข้ามาคุยดีกว่าครับ ผมไม่เข้าข้างใคร แต่คุยกันเเบบเพื่อนครับ ผิดว่ากันตามผิด

18. YAI 007

292
    0
    16
    เราคิดว่าคนเจ็บเพื่อนญาติเราสิคับ แล้วจะมีความสุข เดือนนี้บางสะพานจับคนบ้าเกือบทุกวันวันนี้จับมาคนนึงแถมมีปืนอีก พวกผมยังคิดว่าเป็นญาติเลย เหอๆๆ

19. mac6auser

mac6auser New Member Member

4
    1
    0
    ขอสติ๊กเกอร์คลับบ้างสิคับ ตึ้ง คับ085-1228246 แมคคับ

20. ตั้น

948
    0
    0
    วันเสาร์นี้มามีทติ้งพบปะคุยกันสิครับลานจอดรถหลังบิ๊กซีราฏษบูรณะครับเรียนเชิญนะครับไม่เป็นสมาชิกคลับก็ไปได้

21. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ******************** เรียนเชิญ นะครับ ท่านที่สนใจอยากพูดคุยพบ ปะสังสรรค์ กับเราชาวชมรมคนกู้ภัยเชิญครับ **************

22. ตั้น

948
    0
    0
    เป็นหวัดนี่น่ารำคาญจิงวุ๊ย..

23. rescue_dew

rescue_dew New Member Member

112
    0
    0
    สาบานว่าผ่านการอบรมมาแล้ว

แย่ๆๆๆ

24. YAI 007

292
    0
    16
    ไม่ถามเขาต่อว่าอบรมไรมา เผื่อเขาอบรมการทำอาหาร 110 ช ม มาถามให้ดีๆๆ

25. rescue_dew

112
    0
    0
    เน๊อะ....

ว่างั้นแหละพี่หย่าย

26. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0
    อย่างงี้ ก่อนออกมาวิ่ง ก้อ อย่าไปแจ้ง หน้าเน็ท ว่า ว.4 ว.35 เล้ย....ถ้าหากว่าไม่มีความพร้อมจะแจ้ง ว.35 ทำไมหง่ะ ........ เกลียดจังเลยอั้ยพวก เสื้อขาวอ่ะ ....... ( อดีต เคยอุทิดตนให้กับ มลนิธิ ป่อเต๊กตึ๊ง คับ ตอนนี้ มีหน้าที่การงานต้องรับผิดชอบสูงขึ้น เลยต้องละหน้าที่นั้นไว้ แต่ อาสามูลนิธิ ป่อเต๊กตึ๊ง ยังคงอยู่ในใจผมเสมอ ถ้ามีโอกาส ผมคงได้กลับไป ว.6 ขึ้นศูนย์วิทยุกรุงเทพฯ และศูนย์วิทยุฉิมพลีอีกครั้งว่า...... ว.4 เขต เปลี่ยน )

27. ตั้น

948
    0
    0
    วันเด็กช่วงค่ำๆหลังบิ๊กซีราษบูรณะครับเรียนเชิญมาสนทนากันได้ครับ

28. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    เหมือนกะว่าเค้าทำลวกๆเลยครับผมเห็นด้วย สงสารคนเจ็บครับ

ถ้าว่างๆเรียนเชิญที่บอร์ดhilux clubน๊ะครับทุกท่าน

29. rescue_Bangkok

rescue_Bangkok New Member Member

419
    0
    0
    รับทราบ จัดไปครับ

30. rescue_dew

112
    0
    0
    ตามฝุ่นเค้าไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้