พี่คับเครื่อง 12R เปลี่ยนมากินแก๊สโซฮอล์ได้มั้ยคับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย เจนศึก, 24 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    พอผมใช้ 91 อยู่แต่อยากจะไปกินแก๊สโซฮอล์ จะไดมั้ยคับถ้าได้ต้องทำงั้ยคับช่วยตอบที่คับ:confused:
    ขอบคุณครับที่ตอบคับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมติด Gas แล้วครับ ประหยัดขึ้นเยอะเลย

3. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    ไม่ค่อยมั่นใจครับ แต่ผมใช้เครื่อง3Tเติมโซฮอล์91ครับ

4. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ไม่แน่ใจอ่ะครับ แต่คิดว่าน่าจะได้นะ แต่ต้องเป็นโซฮอร์ 95 จะดีกว่า ลองดูแบบนิด ๆ ก่อนแล้วกัน เพราะตอนนี้ผม 95 เพียว ๆ 55+

5. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    เติมได้ลองเติมดูว่ารถเราเติม โซฮอร์91 แล้ววิ่งดีไหมแล้วลองเติม โซฮอร์95 ดูอีกทีแล้วเลือกเอาว่าจะเติมอะไร แต่ถ้าจะให้สบายใจอยากให้เอารถไปเปลี่ยนพวกลูกยาง,ประเก็นคาร์บิวใหม่ซะก่อนประมาณไม่เกิน 500 บาทรวมค่าแรงเพราะของเดิมใช้มานานแล้ว อ้อ อีกอย่างนึงท่อทางเดินน้ำมันรถเก่าๆ กว่าปี 9X ลงมาส่วนมากจะเป็นยางธรรมชาติซึ่งจะบวมแตกได้ง่ายถ้าโดนแอลกอฮอร์ ให้ไปเปลี่ยนเป็นท่อยางสังเคราะห์ซะ แค่นี้ก็ไม่แตกไม่บวมแล้ว ขอให้อร่อยกับการกินโซฮอร์ :cool::cool::cool:

ไปล่ะ แล้วจะโผล่มาใหม่ :cool:

6. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    รถผมมีปัญหาตอนเดินเครื่องเบาอ่ะครับมันกระตุก ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับว่าเติบโซฮอล์รึเปล่าอ่ะครับ

7. เจนศึก

419
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ

8. ตอบด้วย

ถ้าเติมวาล์วจะยันครับ (เจ๊งนั่นเอง) เพราะผมเคยเติมซึ่งต่อมาสังเกตว่าเวลาติดเครื่องตอนเช้าไม่มีละอองน้ำออกที่ปลายท่อ แสดงว่าการเผาไหม้ของเครื่องไม่สมบูรณ์ พอไปอู่ประจำก็ปรากฎอาการแบบที่ว่า เครื่อง 12R ลูกสูบไม่มีการเคลือบเหมือนรถรุ่นใหม่

9. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    :D:D:D พี่อาร์มมาตอบแว้ว ...หายไปนานเลย

10. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    แล้วรถผมจะยันไหมเนี่ย......กำ "_"

11. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    น่าจะต้องมีการปรับตั้งไฟใหม่นะ

สำหรับรถเครื่องคาร์บูเรเตอร์เนี่ย ถ้าเติมพวกประเภทโซฮออล์เนี่ยจะต้องไปปรับตั้งไฟของระบบเครื่องยนต์ใหม่ เพื่อให้ทำการเผาไหม้ได้ดีขึ้นและไม่ทำให้เครื่องเดินสะดุดด้วย แต่ต้องค่อยๆ เติมนะครับ ไม่ใช่ว่าน้ำมันในถังเกือบจะหมดแล้วเติมโซฮออล์เข้าไปเลยเพียวๆ เนี่ยจะทำให้เครื่องสะดุดและทำให้น๊อคได้ เพราะฉะนั้น ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ให้เครื่องสามารถปรับสภาพได้ตามกลไกลของมันครับ :D:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2007
  12. golf the zeed

3,808
    7
    38
    สอบตกก็เพราะโซฮอร์ .... 55+

13. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ตอนที่ยังใช้12R อยู่ก็เติมโซฮอล์95นะ ก็ไม่เห้นไร ใช้ได้ปีกว่าๆ
    ก็ปะเก็นฝนแตก เพราะหมดอายุการใช้งาน เลยเปลี่ยนเครื่องเลย
    ก็เลยไม่รู้ว่า ใช้แล้วมันจะ "ยัน" รึป่าวอ่ะซิ
    แต่บอกได้เลยว่า อย่างที่พี่อามพูดอ่ะถูกต้องเลย ท่อยางต่างๆมันจะแตก แน่ๆ ถ้าไม่เปลี่ยน
    เพราะ ขนาดวันนี้รถที่ศูนย์ มาเปลี่ยนน๊อตถ่ายถ้งน้ำมันเชื่อเพลิง มันก็ต้องถ่ายน้ำมันออกมาใช่มะ
    น้ำมันที่ตกค้างในถังมันก็ไหลออกมาเรื่อยๆ เชื่อมะ!! ไอ้ที่เค้าพ่นกันสนิมใกล้ๆ
    กับรูถ่ายอ่ะ ลอกออกหมดเลย
    เห็นเนื้อเหล็กถังเลยอ่ะ.......ก็คิดดูก็แล้วกัน ท่อยางจะเหลืออะไร

14. เจนศึก

419
    0
    0
    ผมเติมโซฮอล์95 แล้ว เครื่องดีขึ้นดีจังเลย

15. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ถึงเนื้อเหล็กเลยเหรอพี่ แบบนี้มันน่าคิดนะ กัดแรงจัง :sad::sad:

16. Beer_BMS_Services

Beer_BMS_Services New Member Member

83
    0
    0
    earth_sdu ติดแก๊สเบ็ดเสร็จกี่บาทครับ

ของผมก็ 12R อยากติดบ้างจัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้