มีเสียงรบกวนครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย gtr_golf, 9 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gtr_golf

gtr_golf New Member Member

60
    0
    0
    เวลาผมเปิดวิทยุหรือCD ก้แล้วแต่ ถ้าผมเปิดแอร์อ่ะ มันจะมีเสียงรบกวน แต่ถ้าไม่เปิดก็ไม่เป็นรัยอ่ะคับ ไม่ทราบว่า เกิดจากอะรัยคับ ช่วยด้วยยย

2. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    แล้วถ้าไม่เปิดแอร์ แต่เร่งเครื่องที่รอบสูงๆนี่มีเสียงกวนไหมครับ ของผมเคยมีเสียงวี้ดจากด้านคนนั่งครับ แก้ยังไงก็ไม่หายพอดีน้ำยาแอร์หมดเลยลองเข้าร้านแอร์ปรากฏว่า O Ring ตรงตู้แอร์รั่ว ยังไงลอง Check ดูนะครับ

3. gtr_golf

60
    0
    0
    ไม่เปิดแอร์ แล้วเร่งเครื่องก็ไม่มีเสียงครับ เพราะผมใส่ ตัว Filter ตัดสันยานกวน อยู่อ่ะคับ แต่เรื่อง O-Ring คืออารัยหรอครับ งง ช่วยอธิบายด้วยค้าบ

4. i9n0r

65
    1
    0
    O Ring ก็ยางวงกลมๆนะครับ แต่มันอยู่ส่วนไหนของตู้แอร์ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่พอดีน้ำยาแอร์มันหายเลยไปให้ช่าง Check แต่ถ้าระบบแอร์ของคุณยังเย็นดีอยู่ก็คงไม่เกิดจากสาเหตุที่ผมบอกก็เป็นไปได้ครับ เพราะถ้าระบบแอร์รั่วเนี่ย อย่างน้อยน้ำยาแอร์จะต้องหาย และแอร์ก็จะไม่ค่อยเย็นครับ

5. gtr_golf

60
    0
    0
    ของผมไม่น่าจะรั่วคับ เพราะขับกลางคืน ปรับต่ำสุด มันยังจะแช่แข็งผมเลย แล้วอย่างงี้ อาการที่ผมว่าน่าจะมาจากสาเหตุไหนได้บ้างครับ ( เคยไปถามร้านเครื่องเสียงมาทีนึง เค้าบอกว่า จะต้องต่อ Condensor ที่แอร์อ่ะคับ งง )

6. i9n0r

65
    1
    0
    เหะ เหะ ถ้าไม่รั่วผมก็มิทราบเหมียนกานครับ :D
    เอาเป็นว่าลอง Check Gound ดูก่อนดีไหมครับ <--- พูดง่ายเนาะ
    amp ทุกตัวแม้กระทั่ง Pre ampต่อลงตัวถังให้แน่น สายใหญ่ซักหน่อยก็จะดีครับ ในกรณีที่ Amp มี 2 ก็อย่าพยายามลงจุดเดียวกัน (ให้ห่างกันซัก 1" ก็ยังดี) อ่อ และถ้าจุดที่ลง Ground มีสีอยู่ก็ขูดออกซักหน่อยนะครับเอาให้พอเห็นเนื้อเหล็กก็พอ และสุดท้ายสายไฟกับสายสัญญาณต้องไม่เดินทับกันมา ถ้าคุณทำได้ทุกข้อแล้วยังกวนอีกผมก็ไม่รู้ละค๊าบ :D (อย่างน้อยก็ไม่ต้องใช้ตัว Filter เวลาไม่เปิดแอร์) เหะเหะ

7. gtr_golf

60
    0
    0
    งืม... รถผม ติด Ground Wire ด้วยอ่ะ แต่ไม่เห้นจะมีรัยดีขึ้นเลย รถผม แอมป์ ตัวเดียวเองคับ ไม่น่าจะกวนกันนะ งง ก่ามันอ่ะ

8. pong7560

pong7560 New Member Member

5
    0
    0
    ลงGround แน่นหรือปล่าวครับ..ลองดูที่Ground ดูนะครับ อย่างไรบักกีให้แน่นเลย...

9. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ลองให้ช่างดูระบบไฟของแอร์ด้วยนะครับ อาจมีจุดใดจุดนึ่งที่หลวมทำให้เกิดเสียงรบกวนแทรกเข้าระบบเครื่องเสียงครับ

10. access54

access54 New Member Member

2
    0
    0
    กวนที่ไหนแก้ไขที่นั่น (ลองดูครับ)

เปิดแอร์แล้วมีเสียงกวนเข้ามาในระบบให้ไปหาซื้อตัว condencer ค่า33000mf/50V 1-2ตัว แล้วนำมาต่อคร่อมเข้าไปที่สายไฟคอมแอร์ (บวกต่อที่สายไฟแอร์ ลบลงกราวปกติ) ถ้าเสียงรบกวนหายไปแต่ยังหลงเหลือบ้างนิดหน่อยให้ต่อเพิ่มไปอีก 1ตัว ค่าใช้จ่ายประมาณไม่เกิน 100บ. แต่ถ้าให้ร้านทำมี 500-1,000บ.ลองทำดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้