gasohol vs sr20-det

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย new@nymph, 22 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    พอดีว่าจะนำข้อมูลไปทำวิทยานิพนธ์ครับเกี่ยวกับการเติมgasohol กับเครื่องที่มีเทอร์โบหรือระบบอัดอากาศ อยากทราบรายละเอียดดังนี้ขอเฉพาะเครื่องเทอร์โบนะครับเครื่อง รุ่น ปีเติมgasohol หรือไม่
    ความรู้สึกเมื่อได้เติม
    คิดว่าประสิทธิภาพเครื่องด้อยลงไปหรือไม่

2. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    รถผมครับ SR20DET รุ่น พี่นิว ปี พี่นิว ผมไม่รู้อารัยเลย เติมอยู่ครับ ความรู้สึก ในงาน
    ทั่วไปบนท้องถนน รู้สึกเหมือนเดิม เวลาอัดเล่นๆ รู้สึกไม่เร้าใจเหมือน 95 ทั่วไปครับ
    ถ้าใช้งานปกติ ทั่วๆไป ก็โอเคครับ ประหยัดดี แต่ถ้าไปขับมันส์ๆละก้อ 95 ดีกว่าครับ

3. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    SR20DET ครับ ปีน่าจะ97

ผมว่าไม่ต่างนะ ใช้งานทั่วไป ขับซิ่ง ก้อโอเคครับ เคย ลอง เติม วิ่งที่คลองห้า ทั้ง 95 กับ โซฮอลล์ ได้เวลาเฉลี่ยเท่าๆกันครับ

แต่...........................................................................เวลาอัดยาวๆ....แช่บูสนานๆ......มันเจ็บคอ มั้ง....คอเเดงเถือกกกกเลยอ่ะ ไม่รู้เกี่ยวกับโซลฮอลลืป่าว..

4. Noom Condo

Noom Condo New Member Member

1,353
    3
    0
    ก็เคยเติมแต่วิ่งทางไกลความเร็วไม่มากเท่าไหร่ 140 แยกไม่ออกหรอกครับเวลาขับรถดีเท่ากัน
    อัตราบริโภคเท่ากัน วัดยากนอกจากใช้ความรู้สึก

มีอยู่เรื่องหนึ่ง ได้ยินว่าทำให้ท่อน้ามันยืดนั่นคือรูท่อน้ำมันจะตีบ ส่งผลให้เครื่องมีสมรถนะด้อยลง
    จากข้อมูลอู่ที่พิโลก

5. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อย่างรถค่ายหมู่ดาว ที่ฝาถังมีป้ายระบุให้เติมน้ำมัน 98 แต่
    ในเมืองไทยวันนี้มีแต่น้ำมัน แก๊สโซฮอล์ 95
    ซึงปัจจุบัน ในกล่องเดิม ของรถรุ่นใหม่ๆนี้ เราสามารถ
    ปรับเปลี่ยนข้อมูลได้อย่างสบาย ซึ่ง เค้าเรียกกันว่า
    การ reflash กล่องจึงทำให้ปรับตัวใช้กับ น้ำมันที่มีขายอยู่
    ได้สบายๆ
    โดยกล่องเดิมที่มีการปรับข้อมูลได้ เท่าที่พอรู้นะ
    จะมีอยู่ใน ซูบารุ ตั้งแต่ตาเหยี่ยว บางรุ่น เป็นต้นไป
    และใน อีโว เจ็ดเป็นต้นไป
    เนื่องจากเทคโนโลยีนี้พิ่งเข้ามาเมืองไทยไม่นาน
    ก่อนหน้านี้ผู้ใช้รถรุ่นเหล่านี้ ยังต้องพึ่ง กล่อง พ่วง
    ราคาแพงๆมาควบคุมและเพิ่มความแรง แต่วันนี้
    สะดวกขึ้นเพราะ ถ้ารถที่ไม่ได้โมเครื่องเยอะๆเรา
    มารถ จูนความเนียน ในกล่องเดิมได้เลย และไม่เสีย
    ข้อมูลพื้นฐานเดิมๆไป อิอิอิ....:sad::sad::sad::sad:
    แต่ตอนนี้ ลิขสิทธ์ การทำ reflash มีค่าใช้จ่ายอยู่ที่ เกือบๆ
    สี่หมื่นบาท แต่ได้ลองมาแล้วคับ แรงขึ้นเห็นๆ จิงๆ :sad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2007
  6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cry::cry::cry::cry: อ่า
    ขอโทษด้วยนะครับ.. ที่ไม่สามารถให้ข้อมูลได้..........
    เพราะด้วยสัตย์จริงครับ..........
    ยังไม่เคยใช้ Gasohol 95 กับรถเลยครับ นิว.......

ผมเสาะแสวงหาเติมแต่ Benzene 95 อย่างเดียวเลยอ่ะครับ.....
    :cry::cry::cry::cry::cry:

7. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืม....

8. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0

:eek::eek::eek:เสาะแสวงหาเลยหรอพี่:D:D:D

9. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อิอิ..

10. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    มันต้อง............. กันหน่อย ครับ........

อิอิ
    :cool:

11. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ตัวจริง....ชัดเจน....อิอิ....

12. Noom Condo

1,353
    3
    0
    ในตัวเทอร์โบ ผมเติมอยู่สี่ถัง งั้นๆแหละ แยกไม่ออกด้วยความรู้สึก

13. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ผมสามารถแยกแยะถึงความแตกต่างได้ครับ.................แต่ขอเป็นความลับนะครับ
    แต่ที่แน่ๆการพังครั้งนี้มันมีส่วนครับ

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    พี่ต้องลองขึ้น Dynamometer แล้น........ :D

:eek: อ่ะ.......
    จริงดิครับ......... :eek:

15. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    แถวบ้านผมก็ต้องสแวงหา เบนซิน95อ่ะ

จาไปสนามที ต้อง วนหาเข้าไป อิอิ

16. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ผมว่าเราต้องเริ่มหาทางปรับตัวไว้ล่วงหน้า
    แล้วหละ....อืม...

17. Noom Condo

1,353
    3
    0

แล้วไปเสวนากัน

18. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0

:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

19. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อิอิ...

20. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ทามมัยผมเติมแล้วมันเปลืองจัง :D

21. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    รถเอมันเเรงไงเลยกินน้ำมันเยอะ....อิอิอิ..

22. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    เติมโซฮอ ช่วงนี่ไม่ได้ ถัง มีปัญหาชีวิตอยู่ 95ก็แพงเหลือเกิน

23. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อิอิอิ....ดีเซล ก็ไม่ได้ถูกกว่าเท่าไหร่เลยอะนะ...
    อิอิอิ....

24. Noom Condo

1,353
    3
    0
    ติด LPG เลยดีกว่า

25. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    -----------------------------------

อิอิ:cry:

26. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    เติมน้ำเลยพี่......อิอิอิ...:D

27. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    พี่โป้งทำให้ผมดูก่อนสิ

28. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

29. t0shiZ_HnU12

t0shiZ_HnU12 New Member Member

141
    0
    0
    Gasohol กับ sr20-det ไม่รู้สึกเลยครับ เพราะผมไม่ได้ขับเลย เหอๆ

30. blue90

blue90 New Member Member

1,251
    2
    0

ไม่มีข้อมูลครับ ไม่เคยเติม Gasohol95
    แล้วยังไม่คิดจะเติม...กลัวได้ไม่คุ้มเสียครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้